กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 4 of 4

Thread: อยากทราบสูตรคำนวณภาวะโภชนาการเด็ก

Job
    พัฒนาชุมชน
    Version
    Excel 2007

Icon1 อยากทราบสูตรคำนวณภาวะโภชนาการเด็ก

ผมมีตารางเกณฑ์ประเมินภาวะโภชนาการน้ำหนักเด็กชาย-หญิงแยกตามอายุ และมีตารางน้ำหนักเด็กและอายุของแต่ละคน ผมต้องการทราบว่าจะใช้สูตรคำนวณอย่างไร จะทำให้ทราบว่าเด็กคนไหน น้ำหนักอยู่ในเกณฑ์ไหนครับ

ขอบคุณครับ

Excel Expert Volunteer เอก's Avatar
    ลาดกระบัง กรุงเทพฯ
    Job
    ธุรกิจส่วนตัว อาจารย์พิเศษ วิทยากร ที่ปรึกษาองค์กร นักเขียน "ขออนุญาตไม่ทำไฟล์ตัวอย่าง สำหรับคำถามที่ไม่แนบไฟล์ตัวอย่าง"
    Version
    Excel 2003/2007/2010/2013/OpenOffice/LibreOffice and Windows XP/Windows 7

Icon14

Quote Originally Posted by thikaru View Post
    ผมมีตารางเกณฑ์ประเมินภาวะโภชนาการน้ำหนักเด็กชาย-หญิงแยกตามอายุ และมีตารางน้ำหนักเด็กและอายุของแต่ละคน ผมต้องการทราบว่าจะใช้สูตรคำนวณอย่างไร จะทำให้ทราบว่าเด็กคนไหน น้ำหนักอยู่ในเกณฑ์ไหนครับ

ขอบคุณครับ
    ลองเข้าไปดูที่กระทู้เก่านี้ครับ
    http://www.excelexperttraining.com/f...ead.php?t=7138
    คิดว่า น่าจะเป็นงานเดียวกัน

Job
    พัฒนาชุมชน
    Version
    Excel 2007

Icon1

ขอบคุณมากครับ ผมลองนำสูตรไปปรับใช้แล้ว แต่ในส่วนของ OFFSET กับ MATCH ต้องเพิ่ม *1 เข้าไป เพราะลองแล้วสูตรจะไม่คำนวณตัวเลขให้
    เช่น OFFSET(J$3,MATCH(D3,J$4:J$64,0),IF(C3="ช",1,3))
    ต้องแก้เป็น OFFSET(J$3,MATCH(D3,J$4:J$64,0),IF(C3="ช",1,3))*1 จึงจะคำนวณให้ครับ

Excel Expert Volunteer เอก's Avatar
    ลาดกระบัง กรุงเทพฯ
    Job
    ธุรกิจส่วนตัว อาจารย์พิเศษ วิทยากร ที่ปรึกษาองค์กร นักเขียน "ขออนุญาตไม่ทำไฟล์ตัวอย่าง สำหรับคำถามที่ไม่แนบไฟล์ตัวอย่าง"
    Version
    Excel 2003/2007/2010/2013/OpenOffice/LibreOffice and Windows XP/Windows 7

Quote Originally Posted by thikaru View Post
    ขอบคุณมากครับ ผมลองนำสูตรไปปรับใช้แล้ว แต่ในส่วนของ OFFSET กับ MATCH ต้องเพิ่ม *1 เข้าไป เพราะลองแล้วสูตรจะไม่คำนวณตัวเลขให้
    เช่น OFFSET(J$3,MATCH(D3,J$4:J$64,0),IF(C3="ช",1,3))
    ต้องแก้เป็น OFFSET(J$3,MATCH(D3,J$4:J$64,0),IF(C3="ช",1,3))*1 จึงจะคำนวณให้ครับ
    ที่บอกว่าสูตรไม่คำนวณตัวเลขให้นั้น หมายถึง ในไฟล์งานของผม หรือในไฟล์งานของคุณ เพราะถ้าในไฟล์งานของผม ไม่จำเป็นต้องคูณหนึ่งครับ ในตารางผม ตัวเลขก็คือตัวเลข ดังนั้นผลลัพธ์ที่ได้ก็เป็นตัวเลขอยู่แล้ว
    แต่ถ้าเป็นในไฟล์งานของคุณ (น่าจะแนบไฟล์ผลลัพธ์มาดูด้วย) อาจเป็นไปได้ว่ามีตัวเลขที่ไม่ใช่ตัวเลข (มีรูปแบบเป็นตัวอักษร) สูตรจึงไม่คำนวณ ต้องคูณหนึ่งก่อน เพื่อกระตุ้นให้เป็นตัวเลข