กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 10 of 10

Thread: แปลงค่าจากเว็บพานิชย์จังหวัดให้เป็นตัวเลขในexcel

ตำบลนางั่ว อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบูรณ์
    Job
    ด้านช่าง
    Version
    Excel 2003

Icon1 แปลงค่าจากเว็บพานิชย์จังหวัดให้เป็นตัวเลขในexcel

ผมทำงานด้านประมาณราคางานก่อสร้างของทางราชการ
    โดยการประมาณราคากลางแต่ละครั้งจะต้องนำราคากลางของพานิชย์จังหวัดมาใช้จึงได้คัดลอกตาราง
    จากเว็บพานิชย์จังหวัดมาวางในโปรแกรม excel แต่เมื่อทำการคูณโดยเลือก cel จากตารางพานิชย์
    จังหวัดแล้วคูณกับจำนวนวัดสุที่ใช้ ผลที่ได้ทำไมไม่ขี้นค่าที่ต้องการกลับขึ้นว่า #VALUE! จะสามารถ
    แก้ไขได้ไหมครับ และสามารถทำให้ตารางใน CXCEL อัปเดท ราคาในแต่ละครั้งที่มีการเปลี่ยนแปลง
    จากเว็บได้ไหมครับ
    Last edited by jirut; 5 Mar 2011 at 16:53.

Excel Expert Volunteer gaka's Avatar
    Job
    ผู้ทำบัญชีและผู้สอบบัญชีรับอนุญาต Acc Info System
    Version
    Excel 2003, 2010 / Windows XP Pro / Win7
    Blog Entries
    12

อ่านกติกาสักนิดครับ จริงอยู่ไม่ได้ห้าม สมุดงาน1.xlsx แต่ก็น่าจะมีความหมายเดียวกับ Book1.xls หรือเปล่าครับ?

ตำบลนางั่ว อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบูรณ์
    Job
    ด้านช่าง
    Version
    Excel 2003

ขอโทษครับ ผมได้แก้ไขแล้วครับ

Excel Expert Volunteer vajra's Avatar
    Nakorn si thammarat
    Job
    freelance
    Version
    Excel 2007 Windows 7
    16

Quote Originally Posted by jirut View Post
    ขอโทษครับ ผมได้แก้ไขแล้วครับ
    คำตอบง่ายครับ แต่ไม่มีใครตอบให้ได้เพราะตั้งชื่อไฟล์ผิดกฏ (Forum Rules)
    book1.xlsx
    เสียเวลากันทุกฝ่าย

Job
    ด้านช่าง
    Version
    Excel 2003

ขอขอบคุณท่าน vajra,gaka มากครับ

Excel Expert Volunteer excel_fever's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา
    Job
    ว่างงาน
    Version
    Excel 2010/windows 8
    9

ค่าที่คุณคัดลอกมานั้นเป็น Text ครับ ลองเลือกที่เซลล์ที่คิดว่าเป็นตัวเลขแล้วกด F2 จะเห็นว่ามีช่องว่างตามหลังค่าอีก 3 เคาะ
    ให้แก้ไขด้วยการใช้ Data Text to column โดยใช้ Space เป็นตัวแบ่ง ก็จะได้ตัวเลขแล้วจากนั้นให้คัดลอกแล้ววาง Value ลงในตารางเดิม

Excel Expert Volunteer vajra's Avatar
    Nakorn si thammarat
    Job
    freelance
    Version
    Excel 2007 Windows 7
    16

อีกวิธี
    G7=VALUE(LEFT(D7,FIND(CHAR(160),D7)-1))
    แล้ว Copyสูตรลงไป

หรือ
    G7 =VALUE(LEFT(D7,LEN(D7)-3))
    Last edited by vajra; 5 Mar 2011 at 22:32.

Job
    ด้านช่าง
    Version
    Excel 2003

ผมขอขอบคุณท่าน excel_fever ,vajra ที่ให้ความอนุเคราะห์ด้านความรู้ครับ
    และวิธีของท่านทั้งสองแก้ไขปัญหาของผมได้ทั้ง 2 วิธีครับ แต่อยากทราบว่าหาก
    มีการอับเดทข้อมูลจากทางเว็บพานิชย์ราคาในตารางจะมีการเปลี่ยนแปลงหรือไม่ครับ
    ขอความกรุณาด้วยครับ

Excel Expert Volunteer pichartyapan's Avatar
    Boots Retail, สำนักงานใหญ่, Bkk.
    Job
    Retail Excellence Manager job func: Budget planning and allocation for each branch. Incentive scheme planning and evaluation for incentive payment. Routine and Ad-hoc sales analysis.
    Version
    Excel 2003-2007/Window vista & 2007

Quote Originally Posted by jirut View Post
    ผมขอขอบคุณท่าน excel_fever ,vajra ที่ให้ความอนุเคราะห์ด้านความรู้ครับ
    และวิธีของท่านทั้งสองแก้ไขปัญหาของผมได้ทั้ง 2 วิธีครับ แต่อยากทราบว่าหาก
    มีการอับเดทข้อมูลจากทางเว็บพานิชย์ราคาในตารางจะมีการเปลี่ยนแปลงหรือไม่ครับ
    ขอความกรุณาด้วยครับ
    ได้ครับ แทนการ copy เข้ามาให้ใช้เมนู Data>Import External Data>New Web Query ครับ ที่เมนูนี้ จะให้เราใส่ url ของตารางที่เราต้องการ แล้วให้เลือก ลูกศรสีเหลืองเพื่อเลือกตารางครับ เพราะใน 1 หน้าเวป อาจจะมีหลายหน้าจึงให้เราสามารถกำหนดเฉพาะตารางที่ต้องการได้ครับ แล้วคลิ้ก import ที่ท้ายของหน้าครับ
    จะได้ตารางมาลงที่ excel สามารถกำหนดได้ครับว่าจะให้มาอยู่ที่ cell ไหน ครับ
    แล้วถ้าอยากใ้ห้มัน refresh ข้อมูลอย่างไรก็คลิ้กที่ icon Data Range Properties ที่อยู่ในเมนู external data ครับ สามารถเลือกได้ว่าจะให้ refresh ทุก ๆ กี่นาที หรือ refresh ทุกครั้งที่เปิดไฟล์ก็ได้ครับ ลองใช้ดูครับ

Job
    ด้านช่าง
    Version
    Excel 2003

..ได้ครับ แทนการ copy เข้ามาให้ใช้เมนู Data>Import External Data>New Web Query ครับ ที่เมนูนี้ จะให้เราใส่ url ของตารางที่เราต้องการ แล้วให้เลือก ลูกศรสีเหลืองเพื่อเลือกตารางครับ เพราะใน 1 หน้าเวป อาจจะมีหลายหน้าจึงให้เราสามารถกำหนดเฉพาะตารางที่ต้องการได้ครับ แล้วคลิ้ก import ที่ท้ายของหน้าครับ
    จะได้ตารางมาลงที่ excel สามารถกำหนดได้ครับว่าจะให้มาอยู่ที่ cell ไหน ครับ
    แล้วถ้าอยากใ้ห้มัน refresh ข้อมูลอย่างไรก็คลิ้กที่ icon Data Range Properties ที่อยู่ในเมนู external data ครับ สามารถเลือกได้ว่าจะให้ refresh ทุก ๆ กี่นาที หรือ refresh ทุกครั้งที่เปิดไฟล์ก็ได้ครับ ลองใช้ดูครับ..

ขอขอบคุณครับท่าน pichartyapan ที่ให้ความอนุเคราะห์ครับ อยากเรียนถามเพิ่มเติมว่าหากว่า
    ราคาจากพานิชย์มีการคลิ๊กเลือกเดือนและจังหวัด มีวิธีใดบ้างครับที่จะล็อคหน้าเว็บนั้นไว้เพื่ออับเดท
    ผ่านหน้าเว็บได้ทันทีหากมีการเปลี่ยนแปลงราคาครับ
    http://www.indexpr.moc.go.th/price_p...i.asp?region=3
    ขอความกรุณาอีกครั้งครับท่าน