กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 8 of 8

Thread: เปลียน Date yyyymmdd (พ.ศ.) เป็น ค.ศ. ทำอย่างไร

Job
    พยาบาล
    Version
    xp/2003/2007

Default เปลียน Date yyyymmdd (พ.ศ.) เป็น ค.ศ. ทำอย่างไร

มีข้อมูล เก็บเป็น พศ. yyyymmdd ต้องการเปลี่ยนเป็น ค.ศ.
    จะนำไปใช้คำนวณ จำนวนวัน ค่ะ (มีไฟล์แนบ)
    และจะนำไปใช้คำนวณ อายุ (ปี เดือน วัน) ในโอกาสต่อไป

Excel Expert Volunteer เอก's Avatar
    ลาดกระบัง กรุงเทพฯ
    Job
    ธุรกิจส่วนตัว อาจารย์พิเศษ วิทยากร ที่ปรึกษาองค์กร นักเขียน "ขออนุญาตไม่ทำไฟล์ตัวอย่าง สำหรับคำถามที่ไม่แนบไฟล์ตัวอย่าง"
    Version
    Excel 2003/2007/2010/2013/OpenOffice/LibreOffice and Windows XP/Windows 7

ถ้ายังจำเป็นจะต้องเก็บข้อมูลในรูปแบบเดิม ก็สามารถใช้สูตรดังนี้ ในการหาระยะเวลา
    H3 = datedsc - dateadm + 1
    ซึ่ง datedsc หาได้จาก DATE(LEFT(G3,4)-543,MID(G3,5,2),RIGHT(G3,2))
    และ dateadm หาได้จาก DATE(LEFT(F3,4)-543,MID(F3,5,2),RIGHT(F3,2))

ดังนั้น H3 พิมพ์สูตร
    =DATE(LEFT(G3,4)-543,MID(G3,5,2),RIGHT(G3,2))-DATE(LEFT(F3,4)-543,MID(F3,5,2),RIGHT(F3,2))+1

แล้วคัดลอกสูตรลงมาทุกแถวที่ต้องการ

ปล. ข้อมูลแถวที่ 6, 9 และ 10 เห็นว่าติดลบ ลองเช็คดูคิดว่า น่าจะใส่วันที่สลับกัน

Job
    พยาบาล
    Version

Quote Originally Posted by เอก View Post
    ถ้ายังจำเป็นจะต้องเก็บข้อมูลในรูปแบบเดิม ก็สามารถใช้สูตรดังนี้ ในการหาระยะเวลา
    H3 = datedsc - dateadm + 1
    ซึ่ง datedsc หาได้จาก DATE(LEFT(G3,4)-543,MID(G3,5,2),RIGHT(G3,2))
    และ dateadm หาได้จาก DATE(LEFT(F3,4)-543,MID(F3,5,2),RIGHT(F3,2))

ดังนั้น H3 พิมพ์สูตร
    =DATE(LEFT(G3,4)-543,MID(G3,5,2),RIGHT(G3,2))-DATE(LEFT(F3,4)-543,MID(F3,5,2),RIGHT(F3,2))+1

แล้วคัดลอกสูตรลงมาทุกแถวที่ต้องการ

ปล. ข้อมูลแถวที่ 6, 9 และ 10 เห็นว่าติดลบ ลองเช็คดูคิดว่า น่าจะใส่วันที่สลับกัน
    ขอบคุณค่ะ
    ใส่ วันผิดจริงด้วยค่ะ
    กรณีนี้ การบวก 1 จะไม่บวก ค่ะ ยกเว้น ลบกันแล้วมีค่าเป็น 0
    จึงขอถามต่อว่า จะต้องใช้สูตรอย่างไรคะ

Excel Expert Volunteer เอก's Avatar
    ลาดกระบัง กรุงเทพฯ
    Job
    ธุรกิจส่วนตัว อาจารย์พิเศษ วิทยากร ที่ปรึกษาองค์กร นักเขียน "ขออนุญาตไม่ทำไฟล์ตัวอย่าง สำหรับคำถามที่ไม่แนบไฟล์ตัวอย่าง"
    Version
    Excel 2003/2007/2010/2013/OpenOffice/LibreOffice and Windows XP/Windows 7

Quote Originally Posted by ann_13 View Post
    ขอบคุณค่ะ
    ใส่ วันผิดจริงด้วยค่ะ
    กรณีนี้ การบวก 1 จะไม่บวก ค่ะ ยกเว้น ลบกันแล้วมีค่าเป็น 0
    จึงขอถามต่อว่า จะต้องใช้สูตรอย่างไรคะ
    ถ้าไม่ต้องการบวก 1 ก็ไม่ต้องบวกซิครับ ก็สูตรเดิมนี้แหละ
    แต่ทำไมถึงไม่บวก 1 ล่ะครับ เช่น adm วันที่ 1, dsc วันที่ 3
    แบบนี้คิดเป็นกี่วันล่ะครับ ไม่ใช่ 3 วันเหรอ?

Job
    พยาบาล
    Version

Quote Originally Posted by เอก View Post
    ถ้าไม่ต้องการบวก 1 ก็ไม่ต้องบวกซิครับ ก็สูตรเดิมนี้แหละ
    แต่ทำไมถึงไม่บวก 1 ล่ะครับ เช่น adm วันที่ 1, dsc วันที่ 3
    แบบนี้คิดเป็นกี่วันล่ะครับ ไม่ใช่ 3 วันเหรอ?
    คืออย่างนี้ค่ะ กรณีผู้ป่วย adm แล้วกลับในวันเดียวกัน การลบเพื่อหาจำนวนวันนอน จะเท่ากับ 0 แต่เราจะนับเป็น 1 วันค่ะ

Register Users...
    Job
    พนักงานปฏิบัติการ
    Version
    Excel 2000

ถ้าลบได้ 0 ก็สร้างเงื่อนไขเพิ่มเข้าไปว่าถ้าเป็น 0 ให้ +1 เลยครับ

Excel Expert Volunteer neang's Avatar
    อุดรธานี ขอนแก่น
    Job
    ว่างงาน
    Version
    excel 2010/windows 7

Quote Originally Posted by ann_13 View Post
    มีข้อมูล เก็บเป็น พศ. yyyymmdd ต้องการเปลี่ยนเป็น ค.ศ.
    จะนำไปใช้คำนวณ จำนวนวัน ค่ะ (มีไฟล์แนบ)
    และจะนำไปใช้คำนวณ อายุ (ปี เดือน วัน) ในโอกาสต่อไป
    หรืออีกอย่าง ใช้คำสั่ง replace โดยการเลือกช่วงข้อมูลในตัวอย่าง ต้องการเปลี่ยนปี 2553 ใน column F ให้เลือก ช่วง F3 ถึง F11แล้วเลือกคำสั่ง Edit Menu >>> Replace จาก 2553 เป็น 2010 ก็ได้ครับ
    แต่ว่าอยากให้ศึกษาสูตรที่อาจารย์เอกใ้้ห้ไว้ครับจะได้เอาไปประยุคก์ใช้ปัญหาอื่นได้ครับและเป็นความรู้ด้วยครับ

Job
    พยาบาล
    Version

Quote Originally Posted by neang View Post
    หรืออีกอย่าง ใช้คำสั่ง replace โดยการเลือกช่วงข้อมูลในตัวอย่าง ต้องการเปลี่ยนปี 2553 ใน column F ให้เลือก ช่วง F3 ถึง F11แล้วเลือกคำสั่ง Edit Menu >>> Replace จาก 2553 เป็น 2010 ก็ได้ครับ
    แต่ว่าอยากให้ศึกษาสูตรที่อาจารย์เอกใ้้ห้ไว้ครับจะได้เอาไปประยุคก์ใช้ปัญหาอื่นได้ครับและเป็นความรู้ด้วยครับ
    อ่านตั้งแต่วันที่ตอบแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ