กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 5 of 5

Thread: การใช้สูตร countif ในการนับเดือน

283/75, Home Place Office Building, 15th Floor, Sukhumvit 55, Sukhumvit Rd, Bangkok 10110
    Job
    Finance / Leasing
    Version
    Excel 2007 / Windows XP

Default การใช้สูตร countif ในการนับเดือน

เรียนเซียน excel ทุกท่านครับ

ขอรบกวนถามการใช้สูตร countif สำหรับนับจำนวนเดือนหน่อยครับ

ผมมีแถวที่เดือนจะไล่ไปเรื่อยๆ และได้ทำการใส่สีเฉพาะเดือน May ถึง Oct ผมลองใช้สูตร countif เพื่อจะให้นับว่ามีเดือนที่เป็นเดือน May - Oct ว่าขึ้นมากี่ครั้ง (รายละเอียดในไฟล์ครับ)
    ผมได้ลองเขียนเป็น =COUNTIF(A5:R5,AND(MONTH(A5)>=5,MONTH(A5)<=10))
    แต่ไม่ได้คำตอบครับ
    หรือถ้าจะให้เป็นสูตรที่นับเฉพาะจำนวนเซลส์ที่เป็นสี จะต้องทำยังไงบ้างครับ

ขอความกรุณาด้วยนะครับ

Excel Expert Volunteer gaka's Avatar
    Job
    ผู้ทำบัญชีและผู้สอบบัญชีรับอนุญาต Acc Info System
    Version
    Excel 2003, 2010 / Windows XP Pro / Win7
    Blog Entries
    12

จะนับไปทำอะไรครับ ในเมื่อรู้อยู่แล้ว่านับเดือน พ.ค. ถึง ต.ค.
    ก็เอา 10-5+1 = (ต.ค. - พ.ค. + 1 เดือนมันเอง)

Excel Expert Volunteer dang_xx's Avatar
    เขตสาทร กรุงเทพฯ
    Job
    วิศวกรรมสิ่งทอ
    Version
    Excel 2003 / Windows XP

วิธีของผมต้องสร้างสูตรที่ ROW 6 เพิ่ม
    ลองดูตามไฟล์แนบครับ
    Last edited by dang_xx; 18 Nov 2010 at 19:16.

อนุชาติ อาจคำไพ's Avatar
    พหลโยธิน 40 แขวงลาดยาว เขตจตุจักร
    Job
    นักสถิติ
    Version
    Excel 2007 / Windows 7

ลองประยุกต์ใช้นิดนึงนะครับ ผมใช้ Array Formula ครับ ไม่แน่ใจว่าจะตรงกับที่ต้องการหรือเปล่า

283/75, Home Place Office Building, 15th Floor, Sukhumvit 55, Sukhumvit Rd, Bangkok 10110
    Job
    Finance / Leasing
    Version
    Excel 2007 / Windows XP

ขอบคุณมากครับ วิธีของทั้งคูณdang และ คุณอนุชาติ ใช้ได้ทั้ง 2 เลยครับ ผมคงต้องเอาไปปรับใช้แล้วแต่กรณี

ที่ต้องทำให้ยากแทนที่จะนับเอาง่ายก็เพราะผมทำ รูปแบบผ่อนชำระให้ทางลาวอยู่ แล้วก็มีในเรื่ิองฤดูฝนที่ตกกันประมาณ 6 เดือน แล้วก็เรื่ิองเดือนที่เริ่มผ่อนชำระก็ไม่แน่นอน เพราะแล้วแต่ลูกค้าจะมาซื้อ การระบุเดือนที่ฝนจะตกก็จะแตกต่างกันออกไป และการผ่อนก็มีตั้งแต่ 6-24 เดือน ก็เลยต้องหาวิธีที่คำนวนแบบอัตโนมัติครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับ