กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 5 of 5

Thread: การสร้างงบการเงินด้วย Excel

225 ซ.ประชาชื่น 37 บางซื่อ กรุงเทพฯ
    Job
    บัญชี-การเงน
    Version
    Excel 2007 / Windows xp

Default การสร้างงบการเงินด้วย Excel

อันนี้ผมลองถามดูนะครับ...ตอนนี้กำลังตั๋วบัญชีให้น้องๆ เขาอยู่ แต่ผมขี้เกียจลงสมุดรายวันบนกระดาน คิดไปคิดมาต่อคอมฯเข้า Projector แล้วลงรายวันใน Excel ดีกว่า แล้วใช้สูตร Excel ยกรายการค้าไปแยกประเภท, งบทดลอง,กระดาษทำการ 8 ช่อง,งบกำไรขาดทุน,งบดุล ไม่แน่ใจว่า Excel จะทำได้หรือเปล่าครับ เท่าๆที่ผมลองทำดู ผมทำ Sheet 1 เป็นตารางฐานข้อมูลในตารางนี้ก็จะมีเลขที่บัญชีและก็รายการค้า เพื่อใช้สูตร Vlookup ดึงไปแสดงใน Sheet 2 เป็นสมุดรายวัน และSheet 3 จะเป็นแยกประเภท,งบทดลอง,กระดาษทำการ ตามลำดับ ใน Sheet 2 ผมจะมี A1=เลขบัญชี,B1=รายการค้า,C1=เดบิต,E1=เครดิต ผมลองใช้ Pivotable แยกแยะและรวมรายการค้าทั้งหมดเข้าด้วยกัน แต่ก็ยังไม่ได้ตามที่ต้องการ
    ไม่แน่ใจว่าผมสามารถใช้สูตรใดบ้างครับในการจัดการงบการเงินตามขั้นตอนดังกล่าวได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Excel Expert Volunteer pichartyapan's Avatar
    Boots Retail, สำนักงานใหญ่, Bkk.
    Job
    Retail Excellence Manager job func: Budget planning and allocation for each branch. Incentive scheme planning and evaluation for incentive payment. Routine and Ad-hoc sales analysis.
    Version
    Excel 2003-2007/Window vista & 2007

Quote Originally Posted by Yungbinchum View Post
    อันนี้ผมลองถามดูนะครับ...ตอนนี้กำลังตั๋วบัญชีให้น้องๆ เขาอยู่ แต่ผมขี้เกียจลงสมุดรายวันบนกระดาน คิดไปคิดมาต่อคอมฯเข้า Projector แล้วลงรายวันใน Excel ดีกว่า แล้วใช้สูตร Excel ยกรายการค้าไปแยกประเภท, งบทดลอง,กระดาษทำการ 8 ช่อง,งบกำไรขาดทุน,งบดุล ไม่แน่ใจว่า Excel จะทำได้หรือเปล่าครับ เท่าๆที่ผมลองทำดู ผมทำ Sheet 1 เป็นตารางฐานข้อมูลในตารางนี้ก็จะมีเลขที่บัญชีและก็รายการค้า เพื่อใช้สูตร Vlookup ดึงไปแสดงใน Sheet 2 เป็นสมุดรายวัน และSheet 3 จะเป็นแยกประเภท,งบทดลอง,กระดาษทำการ ตามลำดับ ใน Sheet 2 ผมจะมี A1=เลขบัญชี,B1=รายการค้า,C1=เดบิต,E1=เครดิต ผมลองใช้ Pivotable แยกแยะและรวมรายการค้าทั้งหมดเข้าด้วยกัน แต่ก็ยังไม่ได้ตามที่ต้องการ
    ไม่แน่ใจว่าผมสามารถใช้สูตรใดบ้างครับในการจัดการงบการเงินตามขั้นตอนดังกล่าวได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ทำได้แน่นอนครับ แต่ต้องออกแบบผังบัญชีให้ดี แล้วใช้สูตรพวก vlookup, match, index เพื่อเอาค่าไปแสดงในบัญชีแต่ละประเภทครับ การใช้ pivot table ไม่สามารถแสดงค่าเดียวกันในบัญชีมากกว่า 1 บัญชีใน 1 ตารางได้ ครับ
    ผังบัญชีจะเป็นแผนที่ให้เรา map เอาค่าไปแสดง และคำนวณ ครับ

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

ซื้อโปรแกรมบัญชีสำเร็จรูปมาใช้ดีกว่าครับ ทางสรรพากรไม่ยอมรับโปรแกรม Excel เพราะสามารถย้อนหลังไปแก้ไขข้อมูลเก่าได้อย่างไร้ร่องรอย และโปรแกรมบัญชีราคาไม่แพง ค่าแรงคนคิดสร้างด้วย Excel แพงกว่าเยอะครับ

Excel Expert Volunteer gaka's Avatar
    Job
    ผู้ทำบัญชีและผู้สอบบัญชีรับอนุญาต Acc Info System
    Version
    Excel 2003, 2010 / Windows XP Pro / Win7
    Blog Entries
    12

เพิ่มเติมครับ ในประมวลรัษฎากร เขียนว่า การจัดทำบัญชีสามารถจัดทำบัญชีด้วยการเขียน พิมพ์ หรือดีดพิมพ์ ได้ ถือเป็นการจัดทำด้วยมือ แต่ถ้าเลือกจะใช้ คอมพิวเตอร์จัดทำบัญชีแล้ว ต้องไม่ยอมให้ผู้ใช้แก้ไขรายการแบบไร้ร่องรอย โดยส่วนใหญ่แล้วบันทึกบัญชีใช้ระบบบัญชีสำเร็จรูป แต่เมื่อออกงบการเงินเพื่อนำส่งแล้วรูปแบบในระบบบัญชีสำเร็จรูปมันไม่สอดคล้องกับมาตรฐานการบัญชีไทย (ซึ่งเปลี่ยนแปลงอยู่เกือบตลอดเวลา) ทำให้ต้องมาทำเองใน excel ครับ ส่วนจะเขียนเป็น template นั้นก็พอจะทำได้ในระยะสั้น เพราะมาตรฐานเปลี่ยนแปลงไปรูปแบบบางอย่างก็ต้องเปลี่ยนตามครับ ทำเป็นโปรแกรมแล้วใช้ขายได้แป๊ปเดียวก็ต้องออกเวอร์ชั่นใหม่มาแก้แล้ว

Job
    accountant
    Version
    excel 2007 / windows xp sp2

Icon6

ปกติผมใช้ sumif ครับ เหมาะกับงานบัญชีมากๆ

แต่ถ้าฐานข้อมูลเยอะ จะคำนวณค่อนข้างช้าครับ