กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 6 of 6

Thread: เปิดไฟล์ Excel ได้ช้ามาก

Job
    Programmer
    Version
    Excel 2007/Vista

Icon6 เปิดไฟล์ Excel ได้ช้ามาก

ผมมีปัญหาดังนี้ครับ
    ผมมี File Excel ที่ใหญ่ประมาณ 27 MB. เป็นของปี 2006 ซึ่งตอนนี้ยังเปิดเร็ว เป็นปกติดี
    แต่พอมาปี 2007 ผมได้สร้าง File ใหม่และ Copy เพื่อทำแบบเดิม คือ เอาไว้เก็บข้อมูลของปี 2007 แรก ๆ ก็เปิดได้เป็น ปกติดี
    แต่พอผ่านไปได้ สัก 2 อาทิตย์(เริ่มนับเมื่อต้นเดือนกันยายน) เจ้า Excel ตัวที่ว่านี้ใช้เวลาเปิดนานมากประมาณ 5 นาทีเห็นจะได้ครับ

วิธีการ
    ก่อนที่จะ Copy มาวางผมมีขั้นตอนดังนี้
    ก่อนอื่นมี File แรกที่เป็น ตัวจัดการสำหรับคำนวณ บาง อย่างก่อน (ใช้ VBA) สมมุติว่าชื่อ File A
    เมื่อคำนวณแล้ว ก็ Copy Data มาวางใน File ที่เก็บข้อมูลทุก ๆ วันสมมุติว่าชื่อ File B

File A (คำนวณ) แล้ว Copy Data à File B ทุก ๆ วัน วันละ ประมาณ 100 Row

ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับเรื่อง VBA หรือเปล่า ผมพึ่งเขียน VBA ได้ประมาณ 2 อาทิตย์ นะครับ
    แต่คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันเพราะ แค่ Copy Data ไปวางแต่ Value คือ Value ที่เกิดจาก การ คำนวณหาค่าบางอย่างนะครับ

ผมได้แนบภาพตัวอย่างมาด้วยครับ

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

ต้องหาเหตุให้ได้ว่า ก่อนที่แฟ้มนี้จะเริ่มเปิดช้ามากๆนั้น เราไปทำอะไรกับเครื่องหรือติดตั้งโปรแกรมอื่นๆอะไรไปบ้างครับ

ถ้าเคยเปิดแฟ้มนี้ แรกๆเร็วดี แต่ตอนหลังช้าลง แสดงว่า ไม่ได้มีปัญหามาจากขั้นตอนการ Copy มาสร้างแฟ้ม เพราะน่าจะทำให้เปิดช้าตั้งแต่ต้น ควรลองนำแฟ้มนี้ไปเปิดที่เครื่องอื่นดูว่า ช้าเหมือนกันทุกเครื่องหรือไม่ ถ้าช้าเหมือนกัน แสดงว่าเกิดจากตัวแฟ้มนั้นเอง ที่คุณอาจสร้างสูตรอะไรลงไปภายหลังที่เสียเวลาคำนวณ

แต่แฟ้มอะไรกันถึงใหญ่ตั้ง 27 MB ครับ ไม่เคยเจอแฟ้มอะไรใหญ่อย่างนี้ ควรหาทางย้ายข้อมูลที่ไม่จำเป็นต้องใช้ทุกครั้งแยกไปเก็บในแฟ้มอื่น ควรตรวจสอบว่าแฟ้มนี้เป็นแฟ้มปลายทางที่มีสูตร Link มาจากแฟ้มอื่นด้วยไหม

วิธีแก้เฉพาะหน้า ให้เปิดแฟ้มนี้ขึ้นมาแล้วสั่ง Tools > Options > Calculation > เลือกการคำนวณแบบ Manual จากนั้นปิดแล้วเปิดแฟ้มนี้ใหม่ จะพบว่าเปิดเร็วขึ้น แต่ทุกครั้งที่จะสั่งคำนวณต้องกดปุ่ม F9 เองเสมอครับ

Job
    Programmer
    Version

Icon10 แก้ไขได้แล้ว

ผมได้พยายามหาสาเหตุโดย
    - ลองเอาไปเปิดที่เครื่องอื่น มันช้าเช่นกัน
    - ที่เครื่องไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรเพิ่มเติม ที่คิดว่าน่าจะเป็นเหตุให้เปิดช้าได้
    - ดูที่ Task manager ไม่มีอะไรผิดปกติหนิ
    "แล้วมันเป็นที่อะไรกันเนี้ย"
    --------------------
    โพสต์ถามไว้บน Personal message ของ MSN ครับ
    มีผู้ใจดีเห็นและบอกว่ามันน่ามี Object ใน Sheet ใดสัก Sheet

เพื่อน ตอบมาว่า

"ให้กด เลือกทั้งหมด และกด F5 สั่งค้นหา Object กด Delete 1 ครั้ง"

และก้อ Save ลองเปิดดูใหม่ เร็วแล้วครับ ( ขอบคุณเพื่อนใน MSN ครับ)

"ใน Sheet มี Object ซึ่งไม่ทราบว่ามันมาได้ไง เป็น Object ที่มองไม่เห็น จริง ๆ ด้วย"
    ---------------------------
    ขอบคุณ ทุก ๆ ท่านที่เข้ามาอ่าน และขอบคุณมากสำหรับทุก ๆ ท่านที่ตอบคำถามครับ

*เกือบ อาทิตย์*** ที่พยายามแก้ปัญหานี้ ;)

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

ปัญหาที่แก้ได้แล้ว ต้องกันไม่ให้เกิดปัญหาขึ้นอีกด้วยครับ
    น่าสงสัยว่า Object ที่ลบทิ้งไปนั้นเกิดขึ้นมาได้อย่างไร

Job
    Programmer
    Version

Default ขอบคุณมากครับ

จะลองหาสาเหตุอีกรอบครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่า มันมาได้ไง;)

Excel Expert Volunteer Nongmod's Avatar
    Job
    วิทยากร ,ที่ปรึกษา ด้านการเพิ่มผลการผลิต และ Lean Manufacturing
    Version
    Excel2003 Windows XP

ปัญหาไฟล์ใหญ่เกินความเป็นจริง ส่วนมากที่ผมพบจะเกิดจากมี Object จำนวนมากที่มองไม่เห็นซ่อนอยู่ใน สมุดงาน
    ซึ่งเกิดจากการที่เคยสร้าง Object ไว้ แล้วเกิดการลบแถวหรือ คอลัมน์ที่มี Object อยู่โดยที่ไม่ได้เลือก ลบ Object ออกไปด้วย จากนั้นจะเกิด Object ที่มองไม่เห็นอยู่ ซึ่งเมื่อผู้ใช้งานไม่ทราบเมื่อมีการ Copy แถวหรือ คอลัมน์ ที่มี Object นั้นๆอยู่ Object จะเพิ่มจำนวนขึ้นเรื่อยตามแถวหรือคอลัมน์ที่คัดลอกมาครับ
    สามารถทดลองได้โดย
    1. สร้าง Object ขึ้นมา 1 อัน
    2. ลบแถวที่มี Object นั้น
    3. ลบคอลัมน์ที่มี Object นั้นอยู่
    4. ซึ่ง Object จะไม่ได้ถูกลบไปด้วยยังคงค้างอยู่แต่มองไม่เห็น
    สามารถทดลองกด F5->spacial->Object เพื่อเลือก Object
    5. Copy แถวหรือคอลัมน์ ไปแทรกที่แถวหรือคอลัมน์ถัดไป
    6. ลองกด F5->spacial->Object อีกครั้ง

ในไฟล์แนบผมทดลองส่งไฟล์ที่มี Object ที่ผมกล่าวถึงมาให้ดูครับ
    ** เป็นเพียงสมมุติฐานนะครับ อาจมีสาเหตอื่นๆอีกที่ทำให้เกิดขึ้นได้ครับผม :)