กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 13 of 13

Thread: สอบถามการแทรกข้อมูลในSheet

Job
    งานผลิต
    Version
    Excel 2003/Windows XP

Default สอบถามการแทรกข้อมูลในSheet

อยากรู้สูตรในการเรียงข้อมูลและแทรกข้อมูลเข้าไปในแต่ละแถวโดยให้มันทำแบบอัตโนมัติเมื่อเราคีย์ข้อมูลเข้าไปใน Data นะครับรบกวนอาจารย์ทุกท่านด้วยครับ

Excel Expert Volunteer เอก's Avatar
    ลาดกระบัง กรุงเทพฯ
    Job
    ธุรกิจส่วนตัว อาจารย์พิเศษ วิทยากร ที่ปรึกษาองค์กร นักเขียน "ขออนุญาตไม่ทำไฟล์ตัวอย่าง สำหรับคำถามที่ไม่แนบไฟล์ตัวอย่าง"
    Version
    Excel 2003/2007/2010/2013/OpenOffice/LibreOffice and Windows XP/Windows 7

อ่านแล้วแต่ไม่ค่อยเข้าใจครับ คือไม่เข้าใจว่าจะแทรกอะไร อย่างไร เพราะข้อมูลที่เข้ามา มันก็เป็นวันที่ต่อเนื่องไปจากข้อมูลเดิมอยู่แล้ว แล้วจะให้ไปแทรกอย่างไร ช่วยอธิบายเพิ่มเติม หรือยกตัวอย่างกรณี ให้ดูด้วยครับ

Job
    งานผลิต
    Version

Quote Originally Posted by เอก View Post
    อ่านแล้วแต่ไม่ค่อยเข้าใจครับ คือไม่เข้าใจว่าจะแทรกอะไร อย่างไร เพราะข้อมูลที่เข้ามา มันก็เป็นวันที่ต่อเนื่องไปจากข้อมูลเดิมอยู่แล้ว แล้วจะให้ไปแทรกอย่างไร ช่วยอธิบายเพิ่มเติม หรือยกตัวอย่างกรณี ให้ดูด้วยครับ
    คือผมอยากให้ข้อมูลที่เข้ามาในวันที่ 5/4/53 นั้นเข้าไปเรียงวันที่ส่งออกนะครับโดยใช้สูตรนะครับ

Excel Expert Volunteer excel_fever's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา
    Job
    ว่างงาน
    Version
    Excel 2010/windows 8
    Blog Entries
    9

สร้าง Dynamic Range Name
    แล้ว สร้าง Pivot Table จาก Name ที่ได้
    จะสะดวกกว่าหรือไม่ครับ

ดูในชีต3

Job
    งานผลิต
    Version

Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    สร้าง Dynamic Range Name
    แล้ว สร้าง Pivot Table จาก Name ที่ได้
    จะสะดวกกว่าหรือไม่ครับ

ดูในชีต3
    ตัวอย่างนะครับคืองานที่เข้ามาในแต่ละวันจะเรียงลำดับใบสั่งผลิตนะครับแต่วันส่งสินค้ามันจะมีหลากลายบ้างก็ปลายเดือนบ้างก็กลางเดือน ผมจะวางแผนโดยยึดวันส่งมอบโดยจะเรียงลำดับให้พนักงานในแต่ละวันให้ผลิตตามลำดับโดยเรียงจากวันส่งมอบสินค้าปัญหาคือถ้าผมวางด้วยมือมันจะเสียเวลาเพราะถ้าเมื่อวานมีใบสั่งผลิตเข้ามาแล้ววันส่งมอบคือวันที่ 20/4/53 พรุ่งนี้ก็มี วันที่ 20/4/53 ผมเลยอยากให้ข้อมูลมันเรียงวันส่งมอบให้เลยนะครับ
    Last edited by nidnooy; 9 Apr 2010 at 11:33.

Excel Expert Volunteer อรวีร์'s Avatar
    นนทบุรี&ปทุมธานี
    Job
    IT Expert
    Version
    Excel 2003/2007 & Windows XP
    3

Icon7

ยังไม่ใช่อะครับยกตัวอย่างนะครับคือ . . . .

Excel Expert Volunteer excel_fever's Avatar
    Job
    ว่างงาน
    Version
    9

คันปาก อยากช่วยตอบ

Job
    งานผลิต
    Version

Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    คันปาก อยากช่วยตอบ
    ช่วยหน่อยได้ไหมครับผมยังไม่เก่งพึ่งเริ่มทำนะครับ

Job
    ว่างงาน
    Version
    9

ย้อนไปแก้ไขคำต้องห้าม ตามที่คุณอรวีร์เตือนก่อนครับ

Job
    งานผลิต
    Version

ย้อนไปแก้ไขคำต้องห้าม ตามที่คุณอรวีร์เตือนก่อนครับ
    ขอโทษครับไม่รู้กฏครับถ้าทำผิดก็ขอดทษด้วยครับ

Job
    ว่างงาน
    Version
    9

วิธีง่าย ๆ ก็น่าจะใช้ได้ครับ
    ด้วยการ Sort ตารางทุกครั้งหลังจากเพิ่มข้อมูลเสร็จ
    หรือไม่ก็ Pivot Table ตามที่ผมทำตัวอย่างไปให้ แต่ลากฟิลด์วันที่ส่งมาไว้ซ้ายสุด
    หลังจากเพิ่มข้อมูลแล้วก็แค่กด Refresh

อ้อ อ่านซะหน่อยดีกว่านะครับ
    http://www.excelexperttraining.com/forumguide.html

Excel Expert Volunteer เอก's Avatar
    ลาดกระบัง กรุงเทพฯ
    Job
    ธุรกิจส่วนตัว อาจารย์พิเศษ วิทยากร ที่ปรึกษาองค์กร นักเขียน "ขออนุญาตไม่ทำไฟล์ตัวอย่าง สำหรับคำถามที่ไม่แนบไฟล์ตัวอย่าง"
    Version
    Excel 2003/2007/2010/2013/OpenOffice/LibreOffice and Windows XP/Windows 7

ถ้าวัตถุประสงค์มีแค่นั้น ก็ใช้การจัดเรียง (Sort) ไม่ง่ายกว่าหรือครับ มิฉะนั้นจะกลายเป็น "ทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยาก" เว้นแต่มีวัตถุประสงค์อย่างอื่น เช่น เลือกดูข้อมูลเฉพาะบางเดือน, เลือกดูข้อมูลเฉพาะช่วงเวลาที่ต้องการ หรือดูเฉพาะรายการที่ยังไม่ส่งงาน ฯลฯ ซึ่งแต่ละวัตถุประสงค์ ก็ขึ้นอยู่กับลักษณะการเก็บข้อมูลด้วย

แต่อย่างที่บอกนั่นล่ะครับ ว่าถ้าต้องการแค่นี้ เป็นผมคงใช้จัดเรียงธรรมดาก็พอแล้ว

Job
    งานผลิต
    Version

Quote Originally Posted by เอก View Post
    ถ้าวัตถุประสงค์มีแค่นั้น ก็ใช้การจัดเรียง (Sort) ไม่ง่ายกว่าหรือครับ มิฉะนั้นจะกลายเป็น "ทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยาก" เว้นแต่มีวัตถุประสงค์อย่างอื่น เช่น เลือกดูข้อมูลเฉพาะบางเดือน, เลือกดูข้อมูลเฉพาะช่วงเวลาที่ต้องการ หรือดูเฉพาะรายการที่ยังไม่ส่งงาน ฯลฯ ซึ่งแต่ละวัตถุประสงค์ ก็ขึ้นอยู่กับลักษณะการเก็บข้อมูลด้วย

แต่อย่างที่บอกนั่นล่ะครับ ว่าถ้าต้องการแค่นี้ เป็นผมคงใช้จัดเรียงธรรมดาก็พอแล้ว
    ขอบคุณมากครับ วัตถุประสงค์อยากให้เป็นแบบ Auto เลยครับโดยใช้สูตรExcel จากการดึงข้อมูลที่พนักงานเอกสารเขาคีย์ไว้ครับ ข้อมูลจริงมีมากกว่านี้แต่ผมไม่สามารถส่งให้ดูได้ไฟล์มันใหญ่
    เพียงอยากได้แนวคิดแล้วมาลองทำดูครับ