กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 5 of 5

Thread: ต้องการกำหนดหน้า Work Sheet ให้เป็นหน้าหลัก

Job
    นักศึกษา
    Version
    Excel 2003 / Windons XP

Default ต้องการกำหนดหน้า Work Sheet ให้เป็นหน้าหลัก

ถ้าเราต้องการกำหนดหน้า Work Sheet ให้เป็นหน้าหลักทุกครั้ง เมื่อเวลาเปิดโปรแกรม Microsoft Excel ขึ้นมา โดยเมื่อเปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้ว จะให้แสดง Work Sheet หน้าที่เรากำหนดไว้ทุกครั้ง ทำได้หรือไม่ครับ ถ้าทำได้ขอทราบวิธีการทำด้วยครับ ขอบคุณอาจารย์ทุกๆ ท่านครับ

Excel Expert Volunteer excel_fever's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา
    Job
    ว่างงาน
    Version
    Excel 2010/windows 8
    Blog Entries
    9

วิธีที่ 1 บอกผู้ใช้ว่าก่อนบันทึกให้คลิกที่ชีตที่ต้องการโชว์
    วิธีที่ 2 ใช้ VBA ให้ชีต Activate ตอนเปิด หรือ ก่อนปิด
    ครับ

Job
    นักศึกษา
    Version

ขอขอบคุณพี่ excel_fever ด้วยครับ สำหรับวิธีการทั้ง 2 วิธีครับ แล้วผมขอถามต่ออีกครับว่า ถ้าใช้วิธีที่ 2 ที่ใช้ VBA ทำให้ Work Sheet Activate ตอนเปิดโปรแกรม ซึ่งผมไม่มีความรู้ของ VBA เลย ซึ่งถ้าผมจะลองทำ จะใช้เวลาในการศึกษานานไหมครับ เพราะกำหนดงานที่ส่ง ภายในสิ้นเดือนนี้ ซึ่งถ้ามันลำบากมากไป ผมก็คงกลับไปใช้วิธีที่ 1 ครับ ขอบคุณครับ

Excel Expert Volunteer excel_fever's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา
    Job
    ว่างงาน
    Version
    Excel 2010/windows 8
    Blog Entries
    9

1. เปิดสมุดงานที่ต้องการ แล้วกด Alt+F11
    จะปรากฏหน้าต่าง VBE
    Attachment 5894
    ให้ Double Click ที่ Worksheet ในหน้าต่าง Project (ขวา)
    2. จะปรากฏพื้นที่ว่าง ๆ ขึ้นมา แล้วคลิกเปลี่ยนดังภาพ
    Attachment 5895
    3. เมื่อเปลี่ยนจาก General เป็น Workbook แล้ว
    ให้พิมพ์รหัสลงไป ดังภาพ
    Attachment 5896
    ไม่รู้จะมองเห็นหรือเปล่า

Sheets("ชื่อชีต").Activate
    ในรูปลืม s ครับ

เขียนรหัสไม่ถึงนาทีด้วยซ้ำครับ แต่มาเสียเวลาตรงจับภาพนี่แหละ

Job
    นักศึกษา
    Version

ขอขอบคุณพี่ มากๆครับ