กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 7 of 7

Thread: รบกวนช่วยทำสูตรคำนวณตามจำนวนคนหน่อยครับ

โรงเรียนวัดดอนดำรงธรรม ต.ดอนหัวฬ่อ
    Job
    ครูอัตราจ้าง
    Version
    Excel 2007 / Windows XP

Default รบกวนช่วยทำสูตรคำนวณตามจำนวนคนหน่อยครับ

จะทำคะแนนนักเรียนครับ แล้วแต่ละห้องจะมีนักเรียนไม่เท่ากัน ตามไฟล์แนบผมทำสูตรหาค่าเบี่ยงเบนและคำนวณตัดเกรดไว้ 20 คน (ตรงเกรดจะต้องซ่อนไว้เพราะตามแบบฟอร์มจะไม่แสดงในส่วนนี้) แต่นักเรียนห้องนี้มี 10 คน เมื่อคำนวณหาค่าเบี่ยงเบนจะได้ค่าที่ผิด ผมต้องลบที่คำนวณเกรดออกถึงจะได้ค่าที่ถูก (คือไม่อยากมาเพิ่ม - ลบให้เสียเวลา เพราะถ้าอีกห้องมีมากกว่า 10 คน ก็ต้องลากก๊อปปี้สูตรเกรดอีก) ตรงกราฟก็เหมือนกันครับ (ต้องมาเสียเวลาเลือกเขตข้อมูลใหม่)
    ก็เลยอยากจะรบกวนช่วยทำสูตร ให้ excel คำนวณค่าเบี่ยงเบน และกราฟ ตามจำนวนนักเรียนที่มีแต่ละห้อง
    ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกคนที่ช่วยให้คำตอบนะครับ

อนุชาติ อาจคำไพ's Avatar
    พหลโยธิน 40 แขวงลาดยาว เขตจตุจักร
    Job
    นักสถิติ
    Version
    Excel 2007 / Windows 7

แก้ไขสูตรนิดหน่อยเป็น if(isnumber(),yourFormula,"") ส่วนเรื่องกราฟคงต้อง Manual เอาครับ

Excel Expert Volunteer pichartyapan's Avatar
    Boots Retail, สำนักงานใหญ่, Bkk.
    Job
    Retail Excellence Manager job func: Budget planning and allocation for each branch. Incentive scheme planning and evaluation for incentive payment. Routine and Ad-hoc sales analysis.
    Version
    Excel 2003-2007/Window vista & 2007

Quote Originally Posted by sarleng View Post
    จะทำคะแนนนักเรียนครับ แล้วแต่ละห้องจะมีนักเรียนไม่เท่ากัน ตามไฟล์แนบผมทำสูตรหาค่าเบี่ยงเบนและคำนวณตัดเกรดไว้ 20 คน (ตรงเกรดจะต้องซ่อนไว้เพราะตามแบบฟอร์มจะไม่แสดงในส่วนนี้) แต่นักเรียนห้องนี้มี 10 คน เมื่อคำนวณหาค่าเบี่ยงเบนจะได้ค่าที่ผิด ผมต้องลบที่คำนวณเกรดออกถึงจะได้ค่าที่ถูก (คือไม่อยากมาเพิ่ม - ลบให้เสียเวลา เพราะถ้าอีกห้องมีมากกว่า 10 คน ก็ต้องลากก๊อปปี้สูตรเกรดอีก) ตรงกราฟก็เหมือนกันครับ (ต้องมาเสียเวลาเลือกเขตข้อมูลใหม่)
    ก็เลยอยากจะรบกวนช่วยทำสูตร ให้ excel คำนวณค่าเบี่ยงเบน และกราฟ ตามจำนวนนักเรียนที่มีแต่ละห้อง
    ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกคนที่ช่วยให้คำตอบนะครับ
    เรื่อง standard div ให้แก้สูตรเป็น =STDEV(INDIRECT("d3:d"&COUNTA(B3:B22)+2))
    ส่วนเรื่องพื้นที่กราฟ ให้สร้าง range name ด้วยสูตร
    =OFFSET(คะแนนเก็บ!$B$3,0,0,COUNTA(คะแนนเก็บ!$B$3:$B$22),2)
    ในที่นี้ผมตั้งชื่อว่า GraphArea1 แล้วให้ใช้ชื่อนี้กำหนดเป็นพื้นที่ของ กราฟครับ ดูไฟล์แนบ

โรงเรียนวัดดอนดำรงธรรม ต.ดอนหัวฬ่อ
    Job
    Version

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

Job
    Version

Quote Originally Posted by pichartyapan View Post
    เรื่อง standard div ให้แก้สูตรเป็น =STDEV(INDIRECT("d3:d"&COUNTA(B3:B22)+2))
    ส่วนเรื่องพื้นที่กราฟ ให้สร้าง range name ด้วยสูตร
    =OFFSET(คะแนนเก็บ!$B$3,0,0,COUNTA(คะแนนเก็บ!$B$3:$B$22),2)
    ในที่นี้ผมตั้งชื่อว่า GraphArea1 แล้วให้ใช้ชื่อนี้กำหนดเป็นพื้นที่ของ กราฟครับ ดูไฟล์แนบ
    ไฟล์แนบที่ท่านให้มาตรงกราฟไม่มีเปลี่ยนแปลงครับ ผมหาสูตรของกราฟ และชื่อกราฟ GraphArea1
    ไม่เจอ รบกวนส่งมาใหม่หน่อยนะครับขอบคุณมาก

Excel Expert Volunteer pichartyapan's Avatar
    Boots Retail, สำนักงานใหญ่, Bkk.
    Job
    Retail Excellence Manager job func: Budget planning and allocation for each branch. Incentive scheme planning and evaluation for incentive payment. Routine and Ad-hoc sales analysis.
    Version
    Excel 2003-2007/Window vista & 2007

Quote Originally Posted by sarleng View Post
    ไฟล์แนบที่ท่านให้มาตรงกราฟไม่มีเปลี่ยนแปลงครับ ผมหาสูตรของกราฟ และชื่อกราฟ GraphArea1
    ไม่เจอ รบกวนส่งมาใหม่หน่อยนะครับขอบคุณมาก
    เข้าไปดูที่ เมนู
    insert> Name > Define ครับ จะพบ ชื่อ range "GraphArea1" คลิ้กที่ ชื่อจะปรากฎสูตรข้างล่างครับ

Job
    Version

ขอบคุณ คุณ pichartyapan มากครับ ผมเจอตามที่คุณบอกแล้ว แต่ผมกำหนดพื้นที่ของกราฟไม่ได้ครับ เมื่อเลือกช่วงข้อมูลแผนภูมิข้อมูลลากคลุมตั้งแต่ B3:C22 มันจะขึ้นเป็น =GraphArea1 ตอบตกลง มันจะเด้งว่าสูตรผิดพลาด (สงสัยจะทำไม่เป็นน่ะ) ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวใช้วิธีแก้ไขขอบเขตกราฟนั่นแหล่ะง่ายดี