กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 5 of 5

Thread: สอบถามการใช้สูตรคิดเกรด

Job
    ควบคุมคุณภาพงานcall center
    Version
    excel xp

Default สอบถามการใช้สูตรคิดเกรด

ไม่ทราบว่าจะใช้สูตรอะไรคิดดีค่ะ ระหว่าง if กับ LOOKUP

รบกวนหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Excel Expert Volunteer gaka's Avatar
    Job
    ผู้ทำบัญชีและผู้สอบบัญชีรับอนุญาต Acc Info System
    Version
    Excel 2003, 2010 / Windows XP Pro / Win7
    Blog Entries
    12

ปัญหาคลาสสิกมาก คุณจะตัดสินใจว่าใช้ if , vlookup อันไหนดีกว่านั้นคุณต้องเข้าใจข้อจำกัดของแต่ละอันเสียก่อน
    เช่น if() โดยปรกติใช้ได้ไม่เกิน 7 ชั้น (ซ้อนได้ไม่เกิน 7) ส่วนจะโต้แย้งว่าสามารถทำได้มากกว่า 7 ชั้นนั้น จะต้องประยุตก์สูตรแทน ขึ้นกับว่าคุณซึ่งเป็นคนใช้ข้อมูลใช้กระดาษทำการ จะเลือกแบบไหน
    ในกรณีของคุณ ผมคิดว่า น่าจะใช้ Vlookup() จะสบายกว่า แต่ต้องเปลี่ยนรูปแบบตาราง lookup ให้สอดคล้องกับ vlookup() ที่จะนำไปใช้ เพราะ ที่เห็น มันไม่สามารถครับ
    ต้องทำเป็น
    HTML Code:
    ต่ำสุด    สูงสุด    เกรด
    90         100    A
    80          89     B
    70          79     C
      0          69     D
    แล้วค่อยใช้ vlookup() โดยไม่กำหนด พารามิเตอร์สุดท้าย

Excel Expert Volunteer excel_fever's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา
    Job
    ว่างงาน
    Version
    Excel 2010/windows 8
    9

Quote Originally Posted by lovedairy View Post
    ไม่ทราบว่าจะใช้สูตรอะไรคิดดีค่ะ ระหว่าง if กับ LOOKUP

รบกวนหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
    จากคำถาม แสดงว่าคุณเขียนสูตรทั้งสองได้เอง ใช่หรือไม่
    ถ้าเขียนได้เอง แล้วต้องการเปรียบเทียบว่าสูตรใหนดีกว่า
    ผมคงตอบไม่ได้ครับ ผมตอบได้แค่ว่า ถ้าผลลัพธ์ออกมาถูกเหมือนกัน ผมจะเลือกใช้สูตรที่ผมเขียนง่ายกว่า

หรือว่าต้องการให้เขียนสูตรทั้งสองสูตร

Job
    ควบคุมคุณภาพงานcall center
    Version
    excel xp

Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    จากคำถาม แสดงว่าคุณเขียนสูตรทั้งสองได้เอง ใช่หรือไม่
    ถ้าเขียนได้เอง แล้วต้องการเปรียบเทียบว่าสูตรใหนดีกว่า
    ผมคงตอบไม่ได้ครับ ผมตอบได้แค่ว่า ถ้าผลลัพธ์ออกมาถูกเหมือนกัน ผมจะเลือกใช้สูตรที่ผมเขียนง่ายกว่า

หรือว่าต้องการให้เขียนสูตรทั้งสองสูตร

รบกวนช่วยเขียนให้ดูทั้ง 2 สูตร หน่อยน่ะค่ะ
    คือพอเขียนได้แต่ไม่ชำนาญน่ะค่ะ
    ขอบคุณมากๆๆน่ะค่ะ

Excel Expert Volunteer excel_fever's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา
    Job
    ว่างงาน
    Version
    Excel 2010/windows 8
    9

if() C2 =IF(B2<=$H$2,$I$2,IF(B2<=$H$3,$I$3,IF(B2<=$H$4,$I$4,$I$5)))
    Vlookup() D2 =VLOOKUP(B2,$G$2:$I$5,3)
    โดยที่ผมเรียงข้อมูลคะแนนใหม่ อยู่ที่ G2:I5
    เช็คคำตอบอีกครั้งนะครับ