กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 4 of 4

Thread: นำข้อมูลวันทำงานของพนักงานLinkกับใบจ่ายเงิน

Job
    งานบัญชี/งานบุคคล/วางแผน
    Version
    Excel 2007/Window XP

Default นำข้อมูลวันทำงานของพนักงานLinkกับใบจ่ายเงิน

สวัสดีคะ
    เนื่องจากต้องทำเงินเดือนพนักงาน โดยได้มีตารางสรุปวันทำงาน/โอที/รายการหัก
    โดยจะต้องนำข้อมูล จากตารางสรุปวันทำงาน มาใส่ในใบจ่ายเงินพนักงาน
    อยากถามว่า ถ้าต้องการนำให้ข้อมูลในตารางสรุปวันทำงานของพนักงานแต่ละคน
    ให้Link ในใบจ่ายเงินของแต่ละคน มีวิธีอะไรบ้าง นอกจากใส่สูตร = ธรรมดามั้ยคะ

โดยได้แนบไฟล์ตัวอย่างมาด้วยคะ

Excel Expert Volunteer excel_fever's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา
    Job
    ว่างงาน
    Version
    Excel 2010/windows 8
    Blog Entries
    9

แนะนำสูตร Vlookup ครับ
    แต่ไม่แนะนำให้ Vlookup จากชื่อ เพราะเห็นการ Input ชื่อแล้วลำบากใจเรื่องนับเคาะครับ
    น่าจะเป็นรหัสมากกว่า ลองศึกษาสูตรที่ว่านี้แล้วดูตัวอย่างสูตรที่ทำไปให้นะครับ

Job
    งานบัญชี/งานบุคคล/วางแผน
    Version
    Excel 2007/Window XP

ขอบคุณคะ แต่สงสัยเรื่องชื่อนะคะ
    ถ้าเปลี่ยนับเคาะ ชื่อพนักงานาทุกคน เป็นเคาะ เท่ากันก็สามารถใช้
    Vlookup ที่ชื่อได้ใช่มั้ยคะ เพียงแต่ใช้รหัสจะรวดเร็วกว่ารึเปล่าคะ
    แล้วถ้าเราต้องการcopyฟอร์ม มาก็ต้องเปลี่ยน เลขตารางที่link กันอยู่ด้วยใช่มั้ยคะ
    แต่ไม่รู้วิธีใช้ Vlookup ขอไปศึกษาก่อนนะคะ แล้วถ้าติดขัดอะไรคงต้องรบกวนใหม่คะ
    ยังไงก็ขอบคุณอีกทีคะ

Excel Expert Volunteer excel_fever's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา
    Job
    ว่างงาน
    Version
    Excel 2010/windows 8
    Blog Entries
    9

พิมพ์รหัสมันน่าจะสั้นกว่าชื่อครับ แล้วการพิมพ์ชื่อนั้นคุณจำได้หรือเปล่าว่าเคาะไปกี่เคาะ
    ถ้าเคาะไม่เท่ากับในตาราง สูตรก็หาไม่พบครับ