กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 4 of 4

Thread: ผมต้องการแปลงจาก Excel เป็น Word ทำอย่างไรได้บ้างครับ

Register Users...
    Job
    พนักงานปฏิบัติการ
    Version
    Excel 2000

Default ผมต้องการแปลงจาก Excel เป็น Word ทำอย่างไรได้บ้างครับ

ใช้ copy ธรรมดา มันก็เพี้ยนเยอะครับ รบกวนด้วยครับ

Excel Expert Volunteer gaka's Avatar
    Job
    ผู้ทำบัญชีและผู้สอบบัญชีรับอนุญาต Acc Info System
    Version
    Excel 2003, 2010 / Windows XP Pro / Win7
    Blog Entries
    12

Quote Originally Posted by ลูกปลาน้อย View Post
    ใช้ copy ธรรมดา มันก็เพี้ยนเยอะครับ รบกวนด้วยครับ
    ถ้าแปลงตารางแบบตารางฐานข้อมูลซึ่งมีทุกคอลัมน์และแถวเต็มหมดก็ไม่ค่อยเพี้ยน ยกเว้นตารางชนิดเว้นช่องไว้ทำแบบฟอร์มครับ เพี้ยนเยอะ อีกทางเลือกหนึ่งทำเป็น mail merge ใน Word โดยดึงข้อมูลจาก excel ไปพิมพ์แทน

Job
    งานผลิต
    Version
    2000,2003 /winxp

1.ลอง save as html แล้วให้ word เปิดไฟล์ html (เห็นในเมนูมันทำได้ แต่ผมไม่ confirm นะครับ :-D ) 2.format ไฟล์ word คงที่หรือเปล่าครับ และถ้าต้องทำหลายๆไฟล์ ก็อาจจะคุ้มที่แกะ word macro (ใช้ macro recorder นำทางก่อน) ให้สร้างไฟล์ .doc เลย โดยให้ excel export ค่าที่ต้องใช้ออกมาเป็น text file ก่อนก็ได้ รอฟังท่านอื่น อาจมีวิธ๊ที่ง่ายกว่านี้ครับ

Register Users...
    Job
    พนักงานปฏิบัติการ
    Version
    Excel 2000

Quote Originally Posted by vbaserv View Post
    1.ลอง save as html แล้วให้ word เปิดไฟล์ html (เห็นในเมนูมันทำได้ แต่ผมไม่ confirm นะครับ :-D ) 2.format ไฟล์ word คงที่หรือเปล่าครับ และถ้าต้องทำหลายๆไฟล์ ก็อาจจะคุ้มที่แกะ word macro (ใช้ macro recorder นำทางก่อน) ให้สร้างไฟล์ .doc เลย โดยให้ excel export ค่าที่ต้องใช้ออกมาเป็น text file ก่อนก็ได้ รอฟังท่านอื่น อาจมีวิธ๊ที่ง่ายกว่านี้ครับ

ขอบคุณครับ