กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 4 of 4

Thread: แปลง ตัวเลข ไปเป็น คำอ่านภาษาไทย

Version
    Excel ?? Windows ??

Icon12 แปลง ตัวเลข ไปเป็น คำอ่านภาษาไทย

โดยเรา พิมพ์ 1235 แปลงเป็น คำภาษาไทย หนึ่งสองสามห้า ได้ไหมครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ;)

Excel Expert Volunteer
    Job
    วางแผน
    Version
    Excel 2003,2007 / Windows XP,7

ตัวอย่างประยุกต์ใช้ BAHTTEXT ครับ

=SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(BAHTTEXT(Your_Text),"ถ้วน",),"สิบ",),"ร้อย",),"พัน",),"บาท",),"ยี่","สอง")

ตัวอย่างสูตรนี้ใช้ได้กับ เลขจำนวนเต็มไม่เกิน 4 หลักเท่านั้น

ถ้าต้องการเงื่อนไขที่เพิ่มขึ้นลองใช้แนวเดียวกันนี้ ปรับสูตรดูนะครับ :)

Version
    Excel ?? Windows ??

Icon14 ขอบคุณครับ

ที่ให้ความช่วยเหลือครับ:D
    Last edited by berm2007; 11 May 2007 at 16:40. Reason: เข้าใจแล้วครับ

Excel Expert Volunteer
    Job
    วางแผน
    Version
    Excel 2003,2007 / Windows XP,7

Quote Originally Posted by berm2007 View Post
    ที่ให้ความช่วยเหลือครับ:D แต่
    =SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(BAHTTEXT(Your_Text),"ถ้วน",),"สิบ",),"ร้อย",),"พัน",),"บาท",),"ยี่","สอง")

เวลาแก้ไขแก้งัยครับ ทำเป็นตัวอย่างหน่อยครับ เช่น
    10,539 บาท ให้อ่านเป็น หนึ่งหมื่นห้าร้อยสามสิบเก้าบาทถ้วน ครับ ผมไม่เก่งนะครับ อธิบายละเอียดหน่อยครับผม ขอบคุณครับ

คุณ berm2007 ต้องการคำอ่านเป็นตัวเลขหรือเป็นค่าเงินครับ

จากกระทู้แรก 1235 ต้องการคำตอบ "หนึ่งสองสามห้า"

กระทู้ต่อมา 10,539 ต้องการคำตอบ "หนึ่งหมื่นห้าร้อยสามสิบเก้าบาทถ้วน "

สุดท้ายแล้วความต้องการจริง ๆ นั้น ต้องการแบบไหนครับ ?

ถ้าต้องการค่าเงินเป็นตัวหนังสือ ก็ใช้ Function BAHTTEXT(ตัวเลข) ได้เลยครับ :)