กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 6 of 6

Thread: ปัญหาการใช้สูตร Min กับเวลาการทำงานครับ

DawaiDawai's Avatar
    เชียงใหม่ ประเทศไทย
    Job
    HR Assistant
    Version
    Excel 2010 / Windows XP SP3

Default ปัญหาการใช้สูตร Min กับเวลาการทำงานครับ

สวัสดีครับอาจารย์สมเกีรยติ และเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน
    เนื่องจากในต้องการทำรายงานสรุปเวลาการทำงาน โดยการหาค่าที่มากที่สุด ค่าที่น้อยที่สุด และค่าเฉลี่ย
    ในการหาค่ามากที่สุด และ ค่าเฉลี่ย ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ตอนที่คำนวณหาค่าน้อยที่สุด ตำตอบที่ได้คือ 0:00 ชั่วโมง ซึ่งหมายถึงพนักงานที่ไม่มาทำงาน แต่ความจริงแล้วบางครั้งพนักงานมาทำงานแค่ ครึ่งวัน ซึ่งถือว่าน้อยที่สุดในวันนั้น ถ้าไม่นับรวมพนักงานที่ไม่มาทำงานนะครับ
    ดังนั้น เราควรจะใช้วิธีคำนวณอย่างไรดีครับ เพื่อให้ได้คำตอบที่ต้องการนะครับ
    เพราะต้องทำสรุปรายงานย้อนหลังประมาณ 9 เดือนนะครับ รบกวนช่วยด้วยนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ป.ล.สามารถดูตัวอย่างสรุปเวลาการทำงาน ได้ตามเอกสารแนบนะครับ

kongs's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา
    Job
    งานผลิต งานควบคุมคุณภาพ
    Version
    Excel ?? Windows ??

Default ลองใช้สูตรนี้ครับ

=SMALL($B$3:$B$14,COUNTIF($B$3:$B$14,"=0")+1)

Job
    Version

Default ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ คุณkongs ตอนนี้ทำได้แล้วครับ
    แต่มีข้อสงสัยอยู่อย่างหนึ่งนะครับ ว่าสูตร =SMALL($B$3:$B$14,COUNTIF($B$3:$B$14,"=0")+1) ตรง COUNTIF($B$3:$B$14,"=0")+1 หมายความว่าอย่างไรครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

kongs's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา
    Job
    งานผลิต งานควบคุมคุณภาพ
    Version
    Excel ?? Windows ??

=SMALL($B$3:$B$14,COUNTIF($B$3:$B$14,"=0")+1)

COUNTIF($B$3:$B$14,"=0")+1) = นับ Cell ที่มีค่าเท่ากับ 0 ซึ่งจากข้อมูลก็จะมีค่าเท่า กับ 3 แสดงว่าค่าน้อยที่สุดต่อจาก ศูนย์ จะอยู่ลำดับที่ 4
    ในสูตรของ small เพื่อให้ลำดับที่ 4 หรือลำดับที่ต่อจากศูนย์หนึ่งอีกหนึ่งลำดับเลยต้องบวกด้วย 1 ครับ
    (แต่ก็ไม่ทราบว่า Concept ที่คิดตามด้านบนจะเป็นจริงเสมอไปหรือไม่)
    หากท่านสมาชิกอื่นๆ พอมีเวลารบกวนให้ความรู้เพิ่มเติมด้วยครับ

Job
    Version

Default ขอบคุณอีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ คุณkongs ตอนนี้ได้เอาไปใช้กับข้อมูลจริง สามารถใช้งานได้เป็นปกติ ตรงกับข้อมูลที่เป็นจริง (ในแต่ละวันจะมีการบันทึกเวลาการทำงานของพนักงาน ไม่ต่ำกว่า 90 คน ขึ้นไปครับ รวมทั้งพนักงานที่ขาดงานด้วยครับ)
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

Job
    งานซ่อมบำรุง
    Version
    Excel 2013 / Windows 8
    Blog Entries
    1

ถ้าใช้แบบสูตร array
    =MIN(IF(B3:B14>0,B3:B14,1)) กดปุ่ม Ctrl+Shift+Enter
    ลองศึกษาวิธีใช้สูตร array ในบทความของอาจารย์สมเกียรติดูนะครับ

บรรพต
    Last edited by BPhirarak; 22 Oct 2009 at 09:38.