กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 6 of 6

Thread: เขียน VBA ซ่อน WorkSheet ใน Excel อย่างไร

Job
    งานผลิต
    Version
    Excel 2003?? Windows XP??
    Post Thanks / Like

Default เขียน VBA ซ่อน WorkSheet ใน Excel อย่างไร

ต้องการทราบวิธีเขียน Code เพื่อทำการซ่อนและแสดง Worksheet ในครั้งแรกที่เปิด Workbooks ขึ้นมา ผมลองเขียนแบบธรรมดาให้มีปุ่มสำหรับซ่อนและแสดงSheet พอกดปุ่มก็เกิด Error เลยครับ ไม่ทราบว่าต้องเขียน Code อย่างไร ขอบคุณครับ

Excel Expert Volunteer Nongmod's Avatar
    Job
    วิทยากร ,ที่ปรึกษา ด้านการเพิ่มผลการผลิต และ Lean Manufacturing
    Version
    Excel2003 Windows XP

Sub HidenSheet()
    Sheets(2).Visible = False
    End Sub
    Sub ShowSheet()
    Sheets(2).Visible = True
    End Sub

อ้างอิงชื่อ Sheet ผิดครับ
    เขียนว่า Sheets(2) หรือ Sheets("sheet2") ก็ได้ครับ

Job
    งานผลิต
    Version

ขอบคุณครับ ได้แล้วครับ ขอเพิ่มเติมอีกนิดน่ะครับ สำหรับคำสั่ง
    Sheets(2).Visible = False กับ Sheets(2).Hide ต่างกันอย่างไรครับ

Excel Expert Volunteer อรวีร์'s Avatar
    นนทบุรี&ปทุมธานี
    Job
    IT Expert
    Version
    Excel 2003/2007 & Windows XP
    Blog Entries
    3

Icon7

ไม่น่าจะใช้ .Hide กับ Worksheet ได้นะคะ

ส่วนการกำหนด Property .Visible สามารถกำหนดได้ 3 แบบ คือ
    Worksheets(2).Visible = xlSheetVisible ' -1 เทียบได้กับ True
    Worksheets(2).Visible = xlSheetHidden ' 0 เทียบได้กับ False
    Worksheets(2).Visible = xlSheetVeryHidden ' 2

ถ้าใช้ xlSheetVeryHidden จะทำให้ไม่สามารถสั่งให้แสดงโดยเลือกจากเมนู Format --> Sheet --> Unhide ต้องใช้วิธีมาสั่งที่หน้าจอ VBE เท่านั้นค่ะ(หรือเขียน Code)
    :) :)

Job
    งานผลิต
    Version

Sub ShowSheet()
    Sheets(2).Hide
    End Sub
    สำหรับผมเองก็ไม่เคยใช้เหมือนกันครับอาจารย์อรวีร์ แต่ที่ถามเพราะว่าผมเคยพิมพ์คำสั่ง Sheets(2).hide เป็นแบบนี้แล้วพอขึ้นบรรทัดใหม่ให้ตัวอักษรก็จะกลายเป็นแบบนี้ครับ Sheets(2).Hide คือ h ไปเป็น H ก็เลยคิดว่าน่าจะมีคำสั่งนี้ครับแต่พอลอง Run ดูก็มี error ครับก็เลยอยากทราบว่าใช้ต่างกันอย่างไรครับ แต่ถ้าไม่มีคำสั่งนี้ก็ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ

Excel Expert Volunteer Nongmod's Avatar
    Job
    วิทยากร ,ที่ปรึกษา ด้านการเพิ่มผลการผลิต และ Lean Manufacturing
    Version
    Excel2003 Windows XP

คำสั่ง Hide ผมใช้กับ User Form ครับ ใช้คู่กับ Show เช่น

Private Sub UserForm_Click()
    UserForm2.Hide
    End Sub
    Private Sub UserForm_Click()
    UserForm2.Show
    End Sub