กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 13 of 13

Thread: ฟังก์ชั่น Rank

ศรีสะเกษวิทยาลัย
    Job
    ครู
    Version
    Excel 2003 Windows XP

Default ฟังก์ชั่น Rank

ฟังก์ชั่น rank เวลาเราเรียงอันดับแล้วทำไมมันไม่ตรงกับความเป็นจริง คือลำดับมันจะเพี้ยนครับ

Job
    ครู
    Version

Default rank

ไฟล์แนบ

DawaiDawai's Avatar
    เชียงใหม่ ประเทศไทย
    Job
    HR Assistant
    Version
    Excel 2010 / Windows XP SP3

Default คำอธิบาย

ตามที่ผมได้ดูในไฟล์แนบ ที่ 1 ของอำเภอก็ตรงนะครับ แต่ที่เพี้ยนในที่ 1 ของจังหวัด มันเพี้ยน เป็นเพราะสูตรเดิม เขียนแบบนี้ =RANK(E2,$E$2:$E$13,1) มันผิดตรงค่า Order = 1 ซึ่งความจริงน่าจะเป็นค่า 0
    คำอธิบายเพิ่มเติม
    ไวยากรณ์
    RANK (number,ref,order)
    Number คือตัวเลขที่มีลำดับที่คุณต้องการค้นหา
    Ref คืออาร์เรย์หรือการอ้างอิงถึงรายการตัวเลข ค่าที่ไม่ใช่ตัวเลขใน ref จะถูกละเว้น
    Order คือจำนวนที่ระบุว่าจะจัดลำดับตัวเลขอย่างไร
    • ถ้า order เป็น 0 (ศูนย์) หรือละเว้นไว้ Microsoft Excel จะให้ลำดับที่แก่ตัวเลขโดยถือว่า ref เป็นรายการที่เรียงลำดับจากมากไปหาน้อย
    • ถ้า order เท่ากับค่าอื่นที่ไม่ใช่ศูนย์ Microsoft Excel จะเรียงลำดับตัวเลขโดยถือว่า ref เป็นรายการที่เรียงลำดับจากน้อยไปหา

Job
    ครู
    Version

อันดับอำเภอ ไม่ตรงน่ะครับ ค่าอันดับที่ 6, 10, 11 มันไม่มี ถ้าค่าอันดังซ้ำกันมันจะนับต่อเลยครับ เราจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

Excel Expert Volunteer Arun's Avatar
    Job
    งานผลิต
    Version
    Excel2003/WindowsXp

อันดับอำเภอ ไม่ตรงน่ะครับ ค่าอันดับที่ 6, 10, 11 มันไม่มี ถ้าค่าอันดังซ้ำกันมันจะนับต่อเลยครับ เราจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ
    ใส่สูตรที่ F2
    =RANK(E2,$E$2:$E$13,0)+COUNTIF(E$1:E1,E2)

แล้ว copy ลงไปครับ

Job
    ครู
    Version

เลขเท่ากันแต่ได้ลำดับไม่เท่ากันครับ

Job
    Version

Default เรียนถามเพิ่มเติม

เรียนถามเพิ่มหน่อยนะครับ
    1.แล้วถ้าผมอยากจะจัดอันดับแบบให้ซ้ำกัน แต่พออันดับถัดไป ก็ให้เริ่มที่เลขตัวถัดไปจะได้เปล่าครับ
    EX. 1,2,2,4,5,5,5,8,9
    1,2,2,3,4,4,4,5,6
    แบบนี้นะครับ

2.แล้วก็ถ้าเราอยากจัดอันดับโดยเลือกเฉพาะในโรงเรียนเดียวกัน จะทำได้หรือเปล่าครับ

ยังไงลองดูที่ไฟล์แนบดูนะครับ ถ้าไม่เข้าใจก็สอบถามเพิ่มเติมได้ครับ

ป.ล.พอดีที่ทำงานก็มีการทดสอบพนักงานเพื่อทำการวัดผลนำไปประเมินการปรับเงินเดือน แต่ถ้าใช้สูตรตามที่คุณ Arun แนะนำมา ก็ถือว่าใช้ได้ดีเลยนะครับ แต่ผมสงสารคนที่ได้คะแนนเท่ากัน แต่ลำดับชื่ออยู่ข้างล่างนะครับ เลยเสียเปรียบเขาไปนิดหนึ่ง ทั้งที่คะแนนเท่ากันนะครับ ขอบคุณครับ

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

หลักที่ผมใช้ ให้เริ่มจากหาเลขคะแนนที่ไม่ซ้ำออกมาก่อน (Unique Item) จากนั้นเรียงคะแนนนี้จากมากไปน้อย แล้วจึงนำไปใช้เทียบกับคะแนนที่สอบได้ของแต่ละคนว่าเป็นที่เท่าใด

{=MATCH(E2:E13,LARGE(IF(MATCH($E$2:$E$13,$E$2:$E$13,0)=Num,$E$2:$E$13),Num),-1)}

สูตรนี้สร้างพร้อมกันทั้งตารางครั้งเดียวครับเพื่อทำให้คำนวณเพียงครั้งเดียว

LARGE(IF(MATCH($E$2:$E$13,$E$2:$E$13,0)=Num,$E$2:$E$13),Num)
    ทำหน้าที่หา Unique Item แล้วเรียงจากมากไปน้อยได้ลำดับคะแนนตามนี้
    68;56;28;25;24;19;17;14;9

จากนั้นจึงใช้ Match(E2:E13,UniqueItemRange,-1) หาตำแหน่งต่อ

ปล ถ้าสร้าง Array แบบแยกเซลล์ ใช้สูตร
    {=MATCH(E2,LARGE(IF(MATCH($E$2:$E$13,$E$2:$E$13,0)=Num,$E$2:$E$13),Num),-1)}

น่าจะมีสูตรที่ง่ายกว่านี้ครับ แต่ตอนนี้คิดได้แบบนี้

Job
    Version

Default ขอบคุณครับ

ขอบคุณอาจารย์มากครับที่ช่วยตอบนะครับ

ยังไง ยังไง จะติดตามคำตอบจากอาจารย์ต่อไปนะเรื่อยๆครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ป.ล.สูตรนี้ยากไปนิดหนึ่งนะครับ ยังแกะไม่ค่อยออกเลยครับ :p
    Last edited by DawaiDawai; 12 Feb 2009 at 13:05.

Excel Expert Volunteer Arun's Avatar
    Job
    งานผลิต
    Version

ใส่สูตรที่ K2
    =(COUNTIF(E$2:E2,E2)=1)*E2
    แล้ว copy ลงไปถึง K13

ใส่สูตรที่ F2
    =IF(K2>0,RANK(K2,$K$2:$K$13,0),RANK(E2,$K$2:$K$13,0))
    แล้ว copy ลงไปถึง K13

Job
    งานผลิต
    Version

แก้ไขสูตรที่ F2
    =RANK(E2,$K$2:$K$13,0)
    แล้ว copy ลงไปถึง K13 ครับ

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

Quote Originally Posted by DawaiDawai View Post

ป.ล.สูตรนี้ยากไปนิดหนึ่งนะครับ ยังแกะไม่ค่อยออกเลยครับ :p
    http://www.excelexperttraining.com/f...ead.php?t=2698

Job
    Version

Default ขอบคุณครับ

ขอบคุณ อาจารย์มากนะครับ ที่แนะนำสิ่งดีๆให้นะครับ

ป.ล.มาขอบคุณช้าไปนิด คงไม่ว่ากันนะครับ