กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 3 of 3

Thread: (ทำไม่ได้ครับ) มีปัญหาเรื่อง Format ของวันที่มารบกวนครับ

Job
    วางแผน
    Version
    98 + 2003

Default (ทำไม่ได้ครับ) มีปัญหาเรื่อง Format ของวันที่มารบกวนครับ

ผมมี file ที่มี Format วันที่ เช่น 30/1/2009 (วัน/เดือน/ปี)

แต่พอไปเปิดอีกเครื่องบางเครื่องก็เป็น Format : 1/30/2009 (เดือน/วัน/ปี) กลับกันเฉยเลยแต่พอเปิดที่เครื่องเราก็ปลับเป็นปกติดี ผมว่านะจะเป็นที่เครื่องของเขา แต่ผมหาทางแก้ไม่ได้ครับ

มีวิธีแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ ผมลองเข้าไปแก้ที่ Format cell แล้วก็ไม่ได้ครับ

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

Excel จะแสดงวันเดือนปี หรือเดือนวันปี ตามแต่ว่าตัว Windows กำหนด Regional Setting ไว้อย่างไรครับ (อยู่ใน Control Panel)

หลักการคือให้พิมพ์วันที่ตามแบบที่กำหนดไว้ใน Regional Setting เสมอ จากนั้นไม่ว่านำไปเปิดที่เครื่องใด วันที่ซึ่งบันทึกไว้นั้นจะยังคงนำไปใช้คำนวณต่อได้อย่างไม่ผิดพลาดแม้ว่าจะแสดงเป็นเดือนวันปีหรือต่างจากแบบที่พิมพ์ไว้ก็ตาม

คนที่ใช้เครื่องที่แสดงเดือนวันปีนั่นแหละครับ ที่น่าห่วงมากเพราะเขาต้องพิมพ์เดือนวันปีลงไปเสมอ ถ้าดันพิมพ์วันเดือนปีก็ผิดทันที และเป็นไปได้ว่าในแฟ้มเก่าๆมีข้อมูลวันที่บันทึกไว้ผิดมานานแล้วแต่ตัวเองไม่รู้ตัว

เมื่อพบอย่างนี้ ขอให้รีบตรวจสอบเครื่องทุกเครื่องว่า กำหนด Regional Setting เป็นประเทศไทยทุกเครื่องหรือไม่ เรื่องนี้สำคัญมากครับ ข้อมูลที่พิมพ์ไว้ผิดต้องพิมพ์ทับใหม่ทั้งหมด หรือใช้ BE2AD Addin ช่วยแก้ให้

ดูรายละเอียดที่ วิธีใช้วันที่และเวลา
    และ http://www.excelexperttraining.com/f...ighlight=be2ad

Job
    วางแผน
    Version
    98 + 2003

ขอบคุณมากครับอาจารย์สมเกียรติ
    ผมกลับไปแก้ไขให้เขาแล้วครับ หายห่วงไปเลย
    ผมก็ว่าอยู่ว่าทำที่ excel เท่าไหร่ก็ไม่ได้ซักที ข้อมูลมาไม่ตรงกันตลอด
    ตอนนี้เรียบรอยแล้วครับ

ขอบคุณครับ