กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 3 of 3

Thread: สูตรวันที่

มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
    Job
    QA
    Version
    excel 2007 / windows 2006

Default สูตรวันที่

1. ต้องการกำหนดข้อมูลที่กรอกในเซลล์ ให้เป็นวันที่ ระหว่าง 1 ม.ค.51 - 31 ธ.ค.51 ถ้าเป็นวันที่อื่นนอกจากปีนี้ ให้แสดง error หรือไม่เซลล์ไม่รับข้อมูลนี้ ทำได้หรือไม่คะ

ถ้าโจทย์ข้อ 1 ไม่สามารถทำได้

2. นับว่ามีงานกี่ชิ้นที่เกิดระหว่าง วันที่ 1 ม.ค.51 - 31 ธ.ค.51 ใช้สูตรอะไรคะ

ขอบคุณค่ะ : )

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

ใช้ Data > Validation ช่วยในการควบคุมการบันทึกวันที่
    วันที่ใน Excel ต้องบันทึกแบบปีค.ศ.เท่านั้น
    ลองพิมพ์วันที่ปีอื่นในพื้นที่สีเหลืองดูครับ

สูตรหายอดระหว่างวันที่คือ
    =SUMPRODUCT((Date>=From)*(Date<=To)*Amount)

ปล คำถามที่ตั้งมาแปลก ถ้าข้อ 1 ทำไม่ได้ จึงให้ตอบข้อ 2 แล้วถ้าทำได้ล่ะครับ ข้อ 2 ต้องทำไหม

มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
    Job
    QA
    Version
    excel 2007 / windows 2006

ขอบคุณอาจารย์ค่ะ สำหรับคำถาม

คำถามอาจจะงงไปหน่อยนะคะ เพราะว่าเอา 2 sheet มารวมเป็น 1 คำถาม

sheet ที่ 1 คือ ต้องการให้กรอกข้อมูลวันที่เฉพาะ ปี 2551
    sheet ที่ 2 คือ มีข้อมูลหลายปี แต่ต้องการนับเฉพาะปี 2551

คำตอบที่อาจารย์ให้มาก็ตรงตามความต้องการค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะสำหรับคำตอบ :great::great::great: