กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 2 of 2

Thread: พิมพ์เล็กเปลี่ยนเป็นพิมพ์ใหญ่ได้ไหมค่ะ

Job
    บัญชี การขาย
    Version
    Excell 2007

พิมพ์เล็กเปลี่ยนเป็นพิมพ์ใหญ่ได้ไหมค่ะ

ดิฉันพิมพ์รายการสั่งสินค้าจากต่างประเทศตามรหัสของ Supplier เป็นตัวพิมพ์เล็กนะค่ะ
    แต่เวลาที่ดินฉันจะนำมาใส่กับ ข้อมูลในคอมพิวเตอร์ของดิฉันต้องเป็นตัวพิมพ์ใหญ่ดิฉันต้องพิมพ์ใหม่มาตลอดเลยนะค่ะ มีวิธีไหนที่จะทำง่ายกว่าการพิมพ์ใหม่ไหมค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

Excel Expert Volunteer Arun's Avatar
    Job
    งานผลิต
    Version
    Excel2003/WindowsXp

=upper(ตัวพิมพ์เล็ก) ครับ

สมมุติที่ A1 พิมพ์ abc
    =UPPER(A1) จะได้ ABC
    =PROPER(A1) จะได้ Abc
    สมมุติที่ A2 พิมพ์ ABC
    =LOWER(A2) จะได้ abc
    Last edited by Arun; 14 Nov 2008 at 17:18.