กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 7 of 7

Thread: การเรียงลำดับจากมากไปน้อย

Job
    Payroll
    Version
    Excel 2003/Window Xp

Default การเรียงลำดับจากมากไปน้อย

สวัสดีคะ

ดิฉันอยากทราบสูตรในการดึงค่าพร้อมชื่อที่มากที่สุด 3 ลำดับแรก

ดังตัวอย่างข้างล่าง
    จากข้อมูล
    A B C
    1 a 7
    2 b 5
    3 c 5
    4 d 2
    4 e 0

ต้องการนำค่าพร้อมชื่อที่มากที่สุด 3 อันดับ โดยเรียงลำดับจากมากไปน้อย
    ใส่ตารางข้างล่าง

A B C
    1
    2
    3

ดิฉันจะต้องใส่สูตรยังไงคะ
    เพราะจากที่ดิฉันได้ลองทำ โดยใส่สูตร Large() ในแถว C
    และในช่อง B ใส่สูตร Look up แต่ชื่อที่ได้จะค่อนข้าง Error คือจะได้ชื่อซ้ำกันถ้าค่าในแถว C มีค่าเท่ากันอยู่
    ดังนั้นจะต้องใส่สูตรใดในช่อง B เพื่อให้ได้ชื่อไม่ซ้ำกัน ในกรณีที่ค่าเท่ากัน

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

แนบแฟ้มพร้อมทำคำตอบที่ต้องการมาดีกว่าครับ

Job
    Payroll
    Version

ได้แนบไฟล์มาให้แล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Excel Expert Volunteer
    Job
    วางแผน
    Version
    Excel 2003,2007 / Windows XP,7

ลองดูตามไฟล์แนบครับ

ใช้วิธีเพิ่ม Column ด้านข้าง แล้วใช้ Rank + Countif เพื่อหาลำดับ 1 - n แบบไม่ซ้ำกัน

จากนั้นใช้ MATCH()+INDEX() อ้างอิงลำดับ 1- 5 นำ Name และ Value มาแสดงครับ..: )

Job
    Payroll
    Version

Quote Originally Posted by วานิชย์ View Post
    ลองดูตามไฟล์แนบครับ

ใช้วิธีเพิ่ม Column ด้านข้าง แล้วใช้ Rank + Countif เพื่อหาลำดับ 1 - n แบบไม่ซ้ำกัน

จากนั้นใช้ MATCH()+INDEX() อ้างอิงลำดับ 1- 5 นำ Name และ Value มาแสดงครับ..: )
    ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
    แต่มีข้อสงสัยหนึ่งค่ะ
    มีวิธีอื่นมั้ยค่ะ ที่ไม่ต้องเพิ่มอีกช่องในข้อมูลเดิม เนื่องจากดิฉันต้องเรียงข้อมูลมากกว่า 1 หัวข้อ(บางทีอาจเกิด 10) ดังนั้นถ้าดิฉันเพิ่ม Column ตามจำนวนหัวข้อ ก็จะทำให้ตารางใหญ่เกินไป และค่อนข้างลำบากค่ะ

Excel Expert Volunteer
    Job
    วางแผน
    Version
    Excel 2003,2007 / Windows XP,7

ลองดูตามไฟล์แนบนะครับ

พอเป็นตัวอย่าง ยังไม่ได้เรียบเรียงนะครับ อาจจะยังวกวนอยู่ และอาจจะยังไม่สมบูรณ์เท่าที่ควร

:p

Job
    Payroll
    Version

Quote Originally Posted by วานิชย์ View Post
    ลองดูตามไฟล์แนบนะครับ

พอเป็นตัวอย่าง ยังไม่ได้เรียบเรียงนะครับ อาจจะยังวกวนอยู่ และอาจจะยังไม่สมบูรณ์เท่าที่ควร

:p
    ขอบคุณมากค่ะ
    นำไปลองใช้แล้ว สามารถใช้กับข้อมูลของดิฉันได้ดีที่เดียวค่ะ