กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 3 of 3

Thread: การใช้ Excel ทำ Stock Card

Siam Eastern Industrial Park, Rayong Thailand.
    Job
    IT
    Version
    Excel 2010 / Windows XP

Default การใช้ Excel ทำ Stock Card

เรียน อาจารย์สมเกียรติและผู้รู้ทุกท่าน

ผมอยากทราบสูตร และวิธีการดึง ข้อมูลจากการ รับ-จ่าย มารวมเป็น Stock Card ในอีก Sheet ใหม่ โดยการทำ Drop-Down List รหัสแล้วให้ สูตรดึงข้อมูลมาลงในตาราง ตามตัวอย่างในไฟล์ที่แนบมา ด้านล่างครับ

หากมีวิธีการอื่นที่ดีกว่ากรุณาแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

ให้ใช้ Range Name ดึงข้อมูลมาแสดงใน Data > Validation แบบ List ข้ามชีทครับ

จากนั้นใช้สูตร MultipleMatch หาเลขที่รายการ
    {=SMALL(IF(CodeInOut=D3,Num),Num)}
    สูตรนี้สร้างพร้อมกันทุกเซลล์

แล้วดึงรายละเอียดรายการมาแสดงต่อด้วยสูตร
    =IF(ISERROR($B6),0,INDEX('รับ-จ่าย'!B$4:B$100,$B6))

วิธีใช้สูตร Multiple Match

ปล ไม่ต้องระบุชื่อผมหรือใครหรอกครับ อยากให้เปิดกระทู้แล้วตั้งคำถามเลย

Siam Eastern Industrial Park, Rayong Thailand.
    Job
    IT
    Version
    Excel 2010 / Windows XP

Default ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับ ข้อมูลและ คำแนะนำ