กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 2 of 2

Thread: เรื่องของการนับวันที่ทำงาน แต่ไม่ต้องการให้โปรแกรมนับวันหยุด เราต้องกำหนดอย่างไรครับ

Job
    it support
    Version
    excel2003/winxp

Default เรื่องของการนับวันที่ทำงาน แต่ไม่ต้องการให้โปรแกรมนับวันหยุด เราต้องกำหนดอย่างไรครับ

จากรูป ในส่วนของสีเหลืองคือหน้าตาของฟอร์มที่ใช้ทำงานในปัจจุบัน แต่ละขั้นตอนงานจะถูกกำกับด้วยระยะเวลา และได้ใช้โปรแกรม Excel ในการคำนวณวันจบการทำงานออกมา แต่ปัญหาก็เกิดขึ้นเมื่อวันอาทิตย์ไม่มีการทำงาน ดังนั้นจึงต้องแก้ไขฟอร์มใหม่ให้ถูกต้องโดยการคำนวณวันเหมือนเดิม แต่ต้องไม่นับวันอาทิตย์ อย่างนี้ในช่องB3-E3 เราต้องใส่สูตรไว้ว่าอย่างไรครับ เพื่อให้Excel คำนวณวันออกมาได้ตามปกติ แต่ตัดวันอาทิตย์ออกไป
    (ปล.ข้อมูล B3-E3 ในรูป ผมนับมือใส่เองนะครับ ข้อมูลจริงมีมากกว่านี้เยอะเลย)
    รบกวนเพื่อนๆช่วยชี้แนะหน่อยครับ ผมลองดูแล้วยังทำไม่ได้เลย ขอบคุณครับ

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

คราวหน้าแนบแฟ้ม xls เลยดีกว่านะครับ

ปัญหานี้ถามกันบ่อยครับ แต่พอได้คำตอบไปแล้วมักจะถามต่อไปเรื่อยๆว่า ถ้าเปลี่ยนวันหยุดเป็นวันอื่น ถ้าหยุดหลายวัน ถ้ามีวันหยุดพิเศษเข้าไปอีก จะคิดสูตรอย่างไร

เราต้องหาทางสร้างสูตรที่ใช้งานได้ทุกกรณี อย่างที่ถามมานี่อยากจะหาวันสิ้นสุด ซึ่งเรียกว่าแบบ Push

ส่วนแบบ Pull จะย้อนหาต้น หรือถ้ารู้ต้นรู้ปลายอยากจะหาระยะเวลาในช่วง

แฟ้มแนบนี้เป็นตัวอย่างในหลักสูตรวางแผนการผลิตที่ผมสอนที่สมาคม เป็นสูตรที่คิดด้วย VBA ดูรายละเอียดที่
    http://www.excelexperttraining.com/g...cheduling.html

ถ้าคิดสูตรขึ้นมาใช้เองจะคิดยากมากเพราะต้องคำนึงด้วยว่าถ้าวันที่กำหนดเป็นวันหยุดอยู่ด้วย อย่าง 1/6/2008 ที่ยกตัวอย่างมานี้ ต้องแยกจำนวนวันหยุดประจำสัปดาห์และวันหยุดพิเศษได้ด้วยจะได้คิดค่าแรงได้ถูกต้อง

Tags for this Thread