กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอคำแนะนำการแปลงข้อมูลสกุล.txt เป็น excel ทำอย่างไรคะ

Job
    งานบัญชีและการเงิน
    Version
    Excel 2003 Windows XP

Default ขอคำแนะนำการแปลงข้อมูลสกุล.txt เป็น excel ทำอย่างไรคะ

รบกวนท่านผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ คือดึงข้อมูลจากโปรแกรมบัญชี มาได้เป็น Text Ducument สกุล txt ตามตัวอย่างที่แนบมาค่ะ แต่ต้องการที่จะแปลงเป็นexcel ตามรูปแบบที่ถูกกำหนดให้ตามตัวอย่างFile Excel หนูนั่งจัดรูปแบบโดยการCut วางในช่องตามรูปแบบExcel ไม่ไหวข้อมูลเยอะมากค่ะทำตั้งแต่ 6 โมงเช้า ยันตี 2 ได้ไม่ถึง 100 ราย อยากได้คำแนะนำว่ามีวิธีที่จะทำให้เสียเวลาจัดรูปแบบรายงานนี้ลงExcel น้อยกว่าวิธีขั้นปฐมที่หนูพยายามอยู่หรือเปล่าคะ (ตามตัวอย่างช่องไหนไม่มีข้อมูลก็ว่างไว้เพราะบางUser คีย์ข้อมูลไม่ครบรายงานทึ่ดึงมาก็ไม่มีข้อมูลค่ะ) หนูวิงวอนขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ เป็นงานที่หนูรับผิดชอบอยู่ อยากทำให้สำเร็จและหนูต้องส่งข้อมูลให้ผู้เกี่ยวข้องเพื่อติดตามลูกค้าทุกเดือนด้วยค่ะ (ข้อมูลลูกค้ามี 3 สาขา)
    ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความกรุณาค่ะ

Excel Expert Volunteer pichartyapan's Avatar
    Boots Retail, สำนักงานใหญ่, Bkk.
    Job
    Retail Excellence Manager job func: Budget planning and allocation for each branch. Incentive scheme planning and evaluation for incentive payment. Routine and Ad-hoc sales analysis.
    Version
    Excel 2003-2007/Window vista & 2007

เท่าที่ดูคร่าว ๆ น่าจะใช้การ import file.txt เข้า excel แต่ก็ค่อนข้างยาก เพราะ field แต่ละ field มีการแยกกันแบบไม่ชัดเจนเลย ยังคงต้องเสียเวลาอีกมากครับ..
    ถ้าจะให้แนะนำ
    1. ต้องขอให้คนที่เอาไฟล์ .txt มาให้ แยกfield แบบ tab delimeter เพราะเข้าใจว่าการเอาไฟล์ .txt นี้ออกมา ก็เป็นการ export มาจาก ไฟล์อื่นเหมือนกัน เพียงแต่กำหนดการ export ใหม่ก็ ok แล้ว
    2 ใช้วิธีการ import เข้า excel แบบ tab delimited ก็จะได้ข้อมูลที่ง่ายสำหรับขั้นตอนต่อ ๆ ไปครับ

สำหรับเวลานี้ ก็ลอง import เข้า excel โดย tick ที่ tab และ space เพื่อแยก field แล้วค่อย ว่ากันต่อครับ :)

Job
    Version

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ สำหรับเดือนนี้หนูจะใช้วิธีที่ได้รับคำแนะนำคือเข้าไปในFile .txt แล้วใช้Tab จัดข้อมูลก่อน ตรงไหนไม่เองก็กด Delete ยาวไปที่ละคน เร็วกว่า และปวดแขน(ลากเม้าส์) น้อยกว่าวิธีCut ข้อมูลวางของหนูตั้งเยอะเลยค่ะ
    ส่วนการขอให้คนที่เอาไฟล์ .txt มาให้ แยกfield แบบ tab delimeter ถามเขาแล้วเขาบอกว่ามันเป็นโปรแกรมสำเร็จรูป เขาทำได้แค่ดึงรายงานให้ ที่เหลือให้หนูไปบู้เอาเอง ไม่ทราบว่าเขาอาจจะทำไม่เป็น หรือไม่กล้าทำ(เป็นโปรแกรมบัญชี) หรือไม่มีเวลาทำให้
    แต่ไม่เป็นไรเป็นความรับผิดชอบที่เจ้านายท่านไว้ใจฝากให้หนูช่วยทำ(งานด่วน) หนูจะพยายามทำก่อน ปัญหาค่อยๆ แก้ไขไปค่ะ แต่ยังรอคำแนะนำ หรือวิธีอื่นๆ อีกนะคะ ถ้าผู้รู้ท่านอื่นจะกรุณาเพราะหนูต้องทำทุกเดือน เดือนละหลายร้อยราย ลูกค้า 3 สาขา อย่างไรก็คงต้องหาวิธีที่เสียเวลาน้อยกว่านี้ ไม่อย่างนั้นหนูแย่แน่ค่ะ (ปัญหาข้อมูลที่ดึงมาจากรายงาน ไม่ค่อยเป็นระเบียบ เพราะคนคีย์มีหลายคน ไม่มีมาตรฐาน ก็คงแจ้งให้ผู้เกี่ยวข้องทราบ และแก้ไขต่อไป) ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

ดูจากแฟ้ม txt มี่แนบมา มันเป็นหน้าตาแฟ้มรายงานที่ผ่านการจัดโครงสร้างให้ออกมาในแบบรายงาน ซึ่งยากจะนำมาใช้งานต่อในโปรแกรมอื่น

ขอให้ใช้โปรแกรมที่เก็บข้อมูลนี้ไว้แล้ว Export ตาราง Sales Journal รายวันออกมา ซึ่งหน้าตาตารางใน journal ควรมีโครงสร้างแบบตาราง Excel อยู่แล้ว และจะนำมาใช้งานต่อได้ง่ายกว่าครับ

Job
    Version

ขอบพระคุณอาจารย์มากที่กรุณา ให้คำแนะนำ จะลองศึกษา และพยายามทำดูนะคะเผื่อจะไปปรับใช้กับงานอื่นๆได้ที่ลักษณะคล้ายๆ กัน ส่วนงานนี้ฝ่าย IT ของบริษัทแม่ ขอข้อมูลREPORT นี้ไปทั้งหมดตั้งแต่ปี 2005 ถึงปัจจุบันเลยค่ะ เพื่อจัดทำฐานข้อมูลลูกค้าให้ใหม่