กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 6 of 6

Thread: ผมอยากรู้วิธีทำกราฟเส้นแบบเส้นเดียวครับ

Job
    บริการลูกค้า
    Version
    Excel2003/Windows XP

Icon10 ผมอยากรู้วิธีทำกราฟเส้นแบบเส้นเดียวครับ

ผมต้องการทราบวิธีการทำกราฟเส้นแบบเส้นเดียวเพื่อเปรียบเทียบข้อมูลของแต่ละอาทิตย์
    ต้องทำอย่างไรครับ อยากรู้จริงๆครับ

Excel Expert Volunteer pichartyapan's Avatar
    Boots Retail, สำนักงานใหญ่, Bkk.
    Job
    Retail Excellence Manager job func: Budget planning and allocation for each branch. Incentive scheme planning and evaluation for incentive payment. Routine and Ad-hoc sales analysis.
    Version
    Excel 2003-2007/Window vista & 2007

แนบไฟล์มาให้ดูหน่อยครับ ไม่เข้าในความต้องการครับ :)

Job
    Version

Icon10 ผมแนบไฟล์มาให้แล้วนะครับ

ช่วยผมที กราฟที่เห็นผมลากเองครับ คือผมไม่รู้จะทำอย่างไร

Excel Expert Volunteer pichartyapan's Avatar
    Boots Retail, สำนักงานใหญ่, Bkk.
    Job
    Retail Excellence Manager job func: Budget planning and allocation for each branch. Incentive scheme planning and evaluation for incentive payment. Routine and Ad-hoc sales analysis.
    Version
    Excel 2003-2007/Window vista & 2007

ที่ต้องการเป็นแยย นี้หรือเปล่าครับ
    วิธีทำ 1. ขั้นแรกต้องมีตารางข้อมูลก่อน (ผมสร้างให้ดูแบบง่าย ๆ งานจริงอาจจะละเอียดกว่านี้)
    2. ลากพื้นที่ครอบ data 3. click เลือกแบบกราฟจาก tool bar ข้างบน...แล้วทำตามคำแนะนำที่ปรากฎครับ...ดูตัวอย่างกราฟ ในไฟล์แนบ (เส้นกราฟจะค่อย ๆ ถูกลากขึ้นเรื่อย ๆ ตามข้อมูลที่มีครับ) แนะนำให้หาหนังสือ excel สักเล่มครับ เป็นเรื่องทั่วไปเพิ่มความรู้ตัวเองได้ไม่สิ้นสุดครับ :)

Job
    Version

Icon10 ขอบคุณมากนะครับ

เป็นพระคุณอย่างสูงครับ

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

Attach Files
    ขอให้ตั้งชื่อแฟ้มที่ต้องการแนบเป็น ภาษาอังกฤษ และตั้งชื่อแฟ้มให้ตรงกับปัญหา
    (อย่าตั้งชื่อแฟ้มว่า Book, Sample, Question, Problem, Test หรือใช้ชื่อแฟ้มที่เห็นแล้วไม่รู้ว่าเป็นแฟ้มถามเรื่องใด)